UAN Mentoring 1 On 1 - Season 1: Mentor Quỳnh Jessica - Mentee Bùi Lan Anh

UAN Mentoring 1 On 1 - Season 1
Mentor: Quỳnh Jessica
Mentee: Bùi Lan Anh

2 Likes

Mentoring #1: 18/10/2020

Buổi gặp tiếp theo: 28/10/2020

Buổi hẹn hò đầu tiên! :smile:

Sau nhiều lần viết rồi xóa các dòng chữ khác nhau vì đều không hài lòng với cảm xúc của bài recap do chính mình viết ra. Mình quyết định theo trào lưu viết 1 đoạn rap nhỏ về buổi hẹn đầu tiên. Mong mọi người xem xong đừng cười, đừng chê mà mình xin được nhận những góp ý chân thành ở topic này nhé! Let’s get it!

12h đêm, viết rồi lại xóa những dòng chữ của cảm xúc chưa kịp sắp xếp
Điều chị Quỳnh nói, đến hôm nay, trong tâm trí không thể nào quên hết
Ngày 18 tháng 10 vào 1 ngày trời trong, chị Quỳnh chuẩn bị kỹ lưỡng còn mình thì không
Chị chuẩn bị những định hướng, những cảm xúc, cho cô bé lông bông
Em vẫn là cô gái nhỏ, nhìn đời qua miệng giếng
Qua những câu chuyện của chị về Highland về Accesstrade. Em thấy có vụ nổ nhỏ, trong tâm hồn nhưng không thành tiếng.
Em ước mình như Thiên Lý Nhãn để nhìn được mọi thứ gần xa. Vượt qua miệng giếng nhỏ bé để thấy được bầu trời bao la.
Chị nói không dắt em đi mà để em tự bước. Chị chọn con đường song song cùng em tiến về trước.
Giải quyết vấn đề chị sẽ không đưa ra. Chị chỉ giúp em câu hỏi Why và How những vấn đề quanh ta. Mỗi tuần là một cuốn sách em hãy nhớ nha nha. Thứ 4 tuần sau gặp lại chị nhất định sẽ tra.
1 tháng gặp chị 4 lần, cho tâm hồn em thấy lâng lâng.
Chắc các bạn sẽ ngưỡng mộ lắm, không phải ai cũng được đâu ha?

Respect Ms Jessicaaaaaaaa.
me and mentor 1
Tấm hình này là minh chứng cho câu nói " Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ". Ngày gặp 2 chị em quên chụp hình vẫn đang chưa biết phải làm sao. Vô tình, mình và chị Quỳnh gặp nhau tại 1 hội thảo về Hacking Growth, nhanh tay chụp lẹ về up mọi người xem! :stuck_out_tongue_closed_eyes::stuck_out_tongue_closed_eyes:

Chắc đây là bài recap ngắn nhất trong team mentee rồi nhỉ?

6 Likes

Cảm ơn cô gái về bài recap đã vừa có tâm vừa còn bắt cả trend. Bữa sau chắc team UAN bắt cóc LA về mần content quá. Nhớ nhắn gởi chị Quỳnh tác phẩm đầu tay của mình nha!
Team mong chờ thêm nhiều tác phẩm mới nhen! :slight_smile:

1 Like

Em gửi chị Quỳnh trước tiên luôn ấy. :stuck_out_tongue_closed_eyes:
UAN khỏi tốn công bắt cóc, cần thì em lăn vào luôn cũng được :stuck_out_tongue_closed_eyes:

1 Like

Đây. Lăn vào đi nhé :)))))

Mentoring #2: 28/10/2020
Buổi gặp tiếp theo: 05/11/2020

Chào mọi người, lại là mình đây, cuộc gặp thứ 2 của mình và mentor diễn ra rồi đây. Mọi người cùng theo dõi nhé: :wink:

Lần gặp này với chị Quỳnh có 2 nội dung chính:

1. Trả lời cho câu hỏi của mình là: tương lai của Influencer Marketing sẽ ra sao?

Thật sự lúc nghe chị trả lời mình hơi bất ngờ. Vì như những người khác sẽ đưa ra đáp án về suy nghĩ của họ. Nhưng chị Quỳnh hỏi ngược lại mình những câu hỏi nhỏ hơn của vấn đề để tự mình đào sâu tìm hiểu, rồi đưa ra nhận định. Ví dụ như: Market size của Influencer đang như thế nào?, hành vi của của Brand, KOLs và các agency về Influencer đang như thế nào?, pain point của các nhóm đó ra sao?, trên thị trường đang có platform nào?, điểm mạnh của các platform là gì? có gì thú vị? etc… Sau đó rút ra nhận định từ đó chị mới đóng góp ý kiến để bổ sung cho những góc nhìn của mình. Mình thấy đây là cách rất tuyệt vời để suy nghĩ 1 vấn đề nào đó. Rất rõ ràng và lý tính, bớt đi phần cảm tính của bản thân.

1. Rút ra 3 điều của cuốn sách Nhà Giả Kim sau 1 tuần nghiền ngẫm.

Tại recap này, mình muốn mọi người thoải mái hơn nên đã làm vài câu thơ sơ lược 3 điều nhỏ mà mình thấy được mọi người cùng enjoy nhé! Thơ vẫn còn thiếu sót khi gieo vần, mọi người châm chước bỏ qua nha! Chúc mọi người đọc recap vui! :smile:

Có một cậu bé chăn cừu
Ngày đêm mơ đến chân trời nơi xa
Ước mơ là của riêng ta
Ta không thực hiện thì chờ ai đây?
Kho báu Ai Cập tràn đầy
Bước thêm 1 bước gia tài đầy rương
Ngờ đâu thế sự khôn lường
Một lần trót dại tin nhầm kẻ gian
Của cải tích cóp tiêu tan
Đứng trong phiên chợ hắt hiu nắng chiều
Ông cha đã dạy những điều
Ngu muội trả giá bằng tiền bằng time

Biến cố trong lúc gian nan
Nhìn đâu cũng thấy ngổn ngang trăm bề
Đến khi tâm trí chỉnh tề
Nắng chiều hôm ấy ánh lên màu vàng
Ngỡ tưởng cuộc đời sang trang
Ngờ đâu do cách mắt ta nhìn đời
Tích cực tiêu cực thiên thời
Đều do ta nghĩ ta nhìn mà ra

Cơ hội đều ở quanh ta
Pha lê, chủ tiệm ta vào giúp ngay
Một năm cố gắng ở đây
Sau khi tích góp cậu ta lên đường
Dù cho phía trước khó lường
Dù cho bão cát chắn đường cậu đi
Khó khăn nào có hề chi
Chỉ cần được thấy kho vàng hằng mơ
Có đi mới có bất ngờ
Đừng như chủ tiệm lỡ giờ hành hương
Cứ đi đường sẽ tỏ tường
Đến nơi cuộc sống ta thường hằng mơ!

À cuốn sách của tuần tới sẽ là Thiết Kế 1 Cuộc Đời Đáng Sống, ai thích thì cùng mình đọc rồi cùng chia sẻ nha! :wink:

122852550_1803265353157584_2172222436860035771_n

5 Likes

Quá ư là đáng yêu luôn
Cặp với mentee làm content và kol k ngờ có nhiều cái mới vậy :)))
E làm c bất ngờ đó
Phát huy nha

1 Like

Mentoring #3: 14/11/2020

Buổi gặp tiếp theo: 15/12/2020

Buổi gặp của những vấn đề và giải pháp

Đây là buổi gặp chứng minh sức mạnh khi có 1 người mentor đó mọi người. Buổi này vẫn bao gồm 2 vấn đề chính nhé:

1. Mình đang muốn kinh doanh trên TMĐT (1 dạng của MMO) và tìm cách để có thể bắt đầu. Ở vấn đề này chị Quỳnh đã muốn mình đào sâu các vấn đề sau:
  • Ngành hàng kinh doanh là gì?
  • Cách tiếp cận để hiểu mảng này gồm những cách nào?
  • Những kênh thông tin nào có thể tiếp cận được?
  • Những biện pháp nào có thể bắt đầu 1 cách nhanh nhất?

Sau đó chị đã cho mình 1 bài tập là hãy nghĩ ra thật nhiều phương án à liên tục test các phương án trong vòng 1 tuần để chọn ra phương án phù hợp nhất cũng như xem rõ xem mình đã thật sự phù hợp với công việc này hay không?

Việc có chị Quỳnh đã giúp gỡ rối rất nhiều suy nghĩ của mình và chỉ ra những phương pháp có thể cho từng vấn đề đó. Trước đây, mình quay cuồng với vấn đề nhiều hơn là giải pháp. Từ khi gặp chị mình bắt đầu làm quen với việc tập trung vào giải pháp hơn là vấn đề. Ai có hiểu biết về TMĐT và MMO cho mình xin ý kiến tham khảo với nhé!

1. Review cuốn sách Thiết Kế 1 Cuộc Đời Đáng Sống
  • Cuốn sách này dành cho ai?

Cuốn sách dành cho những người đang mất phương hướng với cuộc sống của mình, những người muốn tìm được niềm vui trong chính công việc và cuộc sống hiện tại

Cuốn sách này sẽ rất thích hợp cho những người thích tương tác với sách, sẽ có rất nhiều bài tập để bạn cùng làm, cùng trải nghiệm và suy ngẫm.

Có 1 điểm chung của cuốn sách này và Nhà Giả Kim là đều đào sâu về việc lắng nghe con tim, vì con tim sẽ cho bạn biết cái gì mới mang lại cho bạn hạnh phúc. Vì vậy sách này sẽ phù hợp với những người luôn muốn hiểu bản thân mình và phát huy sự hiểu biết đó.

• Cuốn sách này không dành cho ai?

Thiết Kế 1 Cuộc Đời Đáng Sống sẽ không dành cho 1 người muốn đọc cho xong, sách yêu cầu sự tương tác cao với những ngôn từ mà bạn đều cần phải suy ngẫm để hiểu.

Với những người thích những câu từ vui tươi hoặc những câu chuyện thú vị hài hước thì cuốn sách này không dành cho đối tượng ấy. Bạn sẽ tìm thấy mình đâu đó trong vài tình huống của chính những nhân vật trong sách mà đôi khi những nhân vật ấy đã có sức ảnh hưởng đối với các lĩnh vực đời sống.

Cuốn sách này sẽ không dành cho những người đọc 1 lần rồi thôi. Sau khi đọc xong cuốn sách bạn cần dành thời gian để thử nghiệm các phương pháp ở trong sách để hiểu chính bản thân mình và thiết kế 1 cuộc sống phù hợp.

Tóm lại, cuốn sách này sẽ dành cho những ai sẽ có lúc cảm thấy chênh vênh giống như mình. và mong muốn tìm hiểu về mục tiêu cuộc sống hạnh phúc hơn.

125102767_458356341812269_4270401299236924351_n

1 Like

Mentoring #4: 15/12/2020

Buổi gặp tiếp theo: 15/11/2021

Buổi gặp của những tâm sự chồng chéo và trăn trở cho tương lai

Vẫn là những trăn trở đắn đo từ lần gặp trước còn kéo dài đến lần gặp này. Mình luôn muốn tìm ra con đường mới trong công việc để tự chủ hơn, tự do hơn. Lần này chị Quỳnh hướng dẫn mình đào sâu tìm hiểu và tự liệt kê ra 20 hướng đi, biện pháp mà mình cho rằng có thể thực hiện. Con số 20 thật ra rất khó luôn đó mọi người, bình thường mình chỉ có thể nghĩ ra tầm 5 hướng đi thôi. Để liệt kê được con số 20 là cần đào sâu tìm hiểu rất nhiều, hiểu ngành hiểu bản thân, đến bây giờ mình mới liệt kê được 6 phương pháp thôi ấy.

Sẽ rất may mắn nếu bạn đã có hướng đi cho mình và hoàn toàn hài lòng với lựa chọn ấy. Nhưng nếu có quá nhiều trăn trở cho tương lai thì hãy thử quan sát và liệt kê thử các hướng mình có thể làm được rồi thử từng phương pháp để xem đó có phải là con đường phù hợp. Mình hơi bất ngờ là không chỉ mình mà chị Quỳnh cũng đang thực hành tìm hiểu các hướng đi để thật sự có 1 cuộc đời đáng sống.

Cuốn sách Nghịch Lý Của Sự Lựa Chọn sẽ là cuốn sách tiếp theo như 1 vũ khí chị Quỳnh cấp cho mình để tiếp tục chiến đấu với bản thân và đưa ra sự lựa chọn sáng suốt nhất. Mọi người cùng đọc và chia sẻ nhé!
130883994_854681168626229_4311968558296601375_n

1 Like

Mentoring #5: 13/01/2021
Buổi gặp tiếp theo: 20/02/2021

Ngày của sự đối mặt, recap này em sẽ viết như 1 bức thư để gửi đến chị Mentor yêu quý của em!

Trong vòng 1 tháng có rất nhiều việc xảy ra xung quanh, cũng có nhiều điều muốn kể chị nghe. Hôm đó, em đã nói rất rất nhiều về những cảm xúc ở một môi trường mới. Những bỡ ngỡ khi là thành viên của 1 bộ máy quá khổng lồ. Đây không phải lần đầu tiên em tâm sự với chị về cảm xúc của mình. Và cũng như lần khác, chị lắng nghe và thẩu hiểu - 1 sự thấu hiểu mà xung quanh em chưa ai có. Nếu có 1 bạn mentee nào đó đọc được những dòng này và muốn hỏi như thế nào là thấu hiểu thì em sẽ trả lời bạn ấy rằng: khi em chưa kịp định hình cảm xúc và hành động ấy là gì thì chị đã đặt tên được cho cảm xúc ấy.

Từ trước đến nay, em đã đọc rất nhiều về sự đối mặt tuy nhiên có vẻ như vẫn là lý thuyết suông. Chị nói rằng em hãy đối mặt: “nếu có vấn đề trong tổ chức thì hãy đối mặt và giao tiếp đúng cách, mọi vấn đề sẽ được giải quyết”. Chị biết không, em đã thực sự đối mặt như chị nói và kết quả đúng như chị dự đoán. Chị nói “em còn trẻ, em có quyền sai mà, tại sao không thử?” Ồ em đã quên mất em có quyền được sai. Và chị lại nói “cuộc sống là một phép thử, easy mà!” Ồ em nhận ra em đã thiếu dũng cảm để thử.

Em nhận ra mình đang thuộc nhóm người đông nhất trong Kim Tứ Đồ. Và em luôn khát vọng mình có thể ở 1 nhóm khác trong tương lai không xa. Câu hỏi “làm thế nào làm 20 mà nhận 80” em vẫn đang loay hoay tìm câu trả lời. Em hy vọng sẽ tìm ra sớm để thả tung con người tự do trong em. Hy vọng rằng có 1 ai đó đọc được những dòng này của em cũng sẽ dũng cảm đối mặt và không sợ sai để thấy cuộc sống easy hơn!
136741989_392075625194207_2669034345717395641_n

4 Likes

Tuyệt vời
Chúc e sớm tìm đc câu trả lời
Kể chị nghe kết quả thử nghiệm nhé

1 Like

Mentoring #5: 27/02/2021

Buổi gặp tiếp theo: 15/03/2021

Ngày gặp đầu xuân!

Hôm nay là ngày đầu tiên gặp lại chị khi qua năm mới, bao nhiêu điều năm cũ cho qua, chỉ còn lại niềm vui và hy vọng. Mình đã kể chị nghe cách mình đối mặt với những vấn đề xung quanh sau khi nghe sự góp ý từ chị. Kể từ ngày đó đúng là cuộc sống tinh thần của mình tích cực hơn hẳn. Thấy khó khăn thì đương đầu, thấy mệt thì tạm dừng và lần gặp này chị cũng nhận ra điều đó từ mình.

Mình là đứa mang trong mình máu kiếm tiền. Vì thế lần này mình đã mạnh dạn hỏi chị về cách đầu tư tài chính. Chính bản thân mình hiện tại cũng đang tìm hiểu vấn đề đầu tư tài chính dành cá nhân để giữ thói quen tiết kiệm và có 1 khoản tích lũy cho tương lai. Hiện tại mình đang tìm hiểu về Finhay, Etoro và các quỹ đầu tư mở. Đặc điểm chung của những ứng dụng và quỹ này là thích hợp đầu tư từ 6 tháng - 1 năm với mức lợi nhuận 10-20%/năm. Chị Quỳnh cũng đang tìm kiếm chuyên gia trong lĩnh vực này. Nếu anh chị hay các bạn nào có biết về lĩnh vực này hoặc có tư liệu thì cứu vớt cô gái bé nhỏ này với nhớ!

Sau 1 thời gian thì mình lại càng hiểu hơn về cuốn sách Nhà Giả Kim mà tuần đầu tiên có review, tốt hay xấu, tích cực hay tiêu cực đều do cách mình đối mặt, cách mình tư duy với vấn đề. Vì thế, khi gặp vấn đề hãy nghĩ tích cực lên, nếu chưa nghĩ tích cực ngay được thì lắng lại, đừng nghĩ gì hết rồi sẽ tốt lên thôi. À, có 1 tip nhỏ chị Quỳnh chỉ mình khi đặt mục tiêu đó là: mỗi ngày mình hãy nghĩ đến mục tiêu của mình để gửi năng lượng vào vũ trụ và mục tiêu ấy nhất định sẽ đạt được thôi! Mọi người cùng cố lên nhé! Một tương lai tươi sáng đang chờ đợi chúng ta yahooooooooo!

150017536_1058518671223475_8048168523254583238_n

3 Likes

Mentoring #6: 21/03/2021

Buổi gặp tiếp theo: 15/04/2021

Phương pháp chung giải quyết mọi vấn đề

Hôm mình gặp chị là 1 ngày nắng như bao ngày nắng ở Sài Gòn. Thế nhưng có vẻ đây là 1 ngày đặc biệt mà theo chị nói nếu áp dụng được điều này có thể thay đổi cả cuộc đời. Và mình tin đó là sự thật. Mọi buồn phiền của tất cả mọi người đều xuất phát từ các vấn đề trong cuộc sống, giải quyết được tất cả vấn đề thì cuộc sống có phải sẽ nhẹ nhàng hơn rất nhiều không? Công thức giải quyết cho mọi vấn đề là gì? Mọi người cùng mình chiêm nghiệm nhé!

Khi gặp 1 vấn đều việc đầu tiên bạn sẽ làm gì? List ra những cách giải quyết ngay ư? Không nha, việc đầu tiên khi gặp vấn đề là tìm hiểu vấn đề, tìm ra nguyên nhân nhé! Mỗi vấn đề sẽ xuất phát từ những nguyên nhân sự việc, sự vật, con người khác nhau. Hiểu được đặc điểm của sự vật, sự việc, con người sẽ sẽ tìm ra được nguyên nhân ấy có đặc thù thế nào, xuất phát từ đâu, đánh giá được mức độ quan trọng của nguyên nhân ấy. Đây là bước rất quan trọng để giải quyết vấn đề. Theo như chị Quỳnh nói khi xác định được chính xác nguyên nhân thì gần như 50% vấn đề đã được giải quyết. Cho điểm như vậy là biết mức độ quan trọng rồi hen!

Rồi có nguyên nhân rồi thì mình cần xác định mục tiêu, mục đích của việc giải quyết vấn đề. Có thể là biến 1 mối quan hệ trở nên tốt hơn hay đơn giản là cải thiện các cuộc hội thoại. Tại sao lại cần có bước này? Là vì mỗi vấn đề phát sinh đều có rất nhiều cách giải quyết. Biết được chính xác mình muốn gì thì mới đưa ra được phương án giải quyết tối ưu nhất đúng không?

Bước này cũng không kém phần quan trọng đây này! Đó là việc list ra càng nhiều càng tốt các phương án có thể thực hiện được. List ra rồi nhìn nó 1 chút nè, tự đánh giá cho điểm tính khả thi của từng phương án nhé. Có thể khi bạn cho điểm sẽ hơi cảm tính, nhưng không sao, cảm tính là việc không thể tránh khỏi nhưng chúng ta có thể làm là đưa ra đánh giá, nhận xét lý tính nhất có thể. Làm sao để lý tính? Dựa trên tình huống thực tế nè, dựa trên số liệu, tn tức, so sánh đối chiếu các thông tin nhận được để cho điểm nha.

Rồi sau khi có điểm rồi bạn chọn liền ư? Chưa nha, còn phải xem xét đối chiếu với mục đích ban đầu của bạn. 1 phương án tối ưu là 1 phương án vừa có điểm số khả thi cao, vừa kết nối được với mục tiêu của bạn. Đó vậy là mình chọn thôi. Nếu đã tìm ra được 1 phương án tối ưu nhất rồi, tuy nhiên bạn tự thấy lòng mình chưa thật sự thỏa hiệp với phương án đó thì mình tin rằng trong tim bạn đã có 1 phương án tồn tại và hãy lắng nghe tim mình nhé.

Cuối cùng, như lần trước mình đã nói cuộc đời là 1 phép thử. Vì thế, nếu phương án bạn đưa ra chưa chính xác thì chúng ta quay lại bước tìm hiểu nguyên nhân để làm lại nhé. Cứ sai đi vì cuộc đời cho phép.

Hy vọng, lần recap này sẽ có nhiều người đọc được để cùng thử nghiệm với tất cả thể loại vấn đề trong cuộc sống, kể cả vấn đề muôn thuở “trưa nay ăn gì?” để chúng ta cùng có cuộc sống nhẹ nhàng hơn. Cheers!
123033943_370884597396032_3794456561371614256_n

3 Likes

Phát huy cô gái thông minh và nỗ lực

Chúc mừng hành trình Mentoring của em và chị Jessica đã về đích. Chúng ta đã tạm khép lại chương trình đầu tiên thật trọn vẹn. Chị và BTC hy vọng rằng hành trình vừa rồi là một hành trang nhỏ nhưng đủ lực để giúp em tự tin giải quyết các thử thách sắp tới trong cuộc sống. Đây chỉ là cột mốc để chúng ta nhìn lại hành trình đi cùng nhau. Bây giờ và về sau thì tất cả mọi người (anh chị Mentors, Mentee và BTC vẫn sẽ có thể kết nối, chia sẻ và cùng hỗ trợ nhau để phát triển tiếp em nhé).
From Group 3 with love :smiling_face_with_three_hearts: