Hỏi kinh nghiệm làm Portfolio

Chào mọi người.

Em tên là Quỳnh, hiện là newbie trong mảng Content. Hiện tại em đang làm portfolio mà không có kinh nghiệm nên muốn hỏi thăm các anh/chị/bạn đi trước. Mọi người chia sẻ giúp em với nhé. ^^

1. Cách trình bày một dự án:
    Một chiến dịch truyền thông thường rất phức tạp và là công sức của cả một tập thể, ví dụ như một câu tagline hay một kịch bản video cũng là thành quả brainstorm của cả team.
    Em chưa biết sẽ trình bày ngắn gọn những điểm nào của campaign và vai trò của mình trong dự án như thế nào cho hợp lý ạ.

2. Những điểm nổi bật:
    Các anh/chị senior thường chú ý những điểm nào ở portfolio của một bạn newbie, mà cụ thể là một bạn làm creative?

3. Ngôn ngữ trình bày:
    Rất nhiều materials em từng viết bằng tiếng Việt thì khi cho vào portfolio tiếng Anh có nên chuyển ngữ không ạ? Có một số câu từ khi chuyển sang tiếng Anh thì khó thể hiện đầy đủ, trong trường hợp này em nên làm thế nào ạ?

4. Lỗi cần tránh:
    Có những lỗi nào mà anh/chị nghĩ là cần tránh đối với portfolio của một bạn chưa có nhiều kinh nghiệm?

Em cảm ơn mọi người nhé.

1 Like

Em có thể tham khảo cách một số bạn freelance làm portfolio (không nói vụ đẹp xấu hay dùng nền tảng nào làm portfolio, em coi cấu trúc sắp xếp và cách họ chọn show thứ gì lên đó)

Hoặc có website này tổng hợp portfolio và có judge đánh giá cũng hay:

1 Like