[HN] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2: Mentor Trần Quốc Toản - Mentee Tạ Tuyến

[HN] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2
Mentor Trần Quốc Toản
Mentee Tạ Tuyến

Mentoring #1: 20h ngày 02/08/2021
Buổi gặp của tháng 9: 20h ngày 13/9/2021

1/ Chuyên mục “sướt mướt” dành riêng cho Mentor của Tuyến - anh Trần Quốc Toản

Cảm ơn anh Toản đã để em có cơ hội “lừa” anh qua những hình ảnh và thông điệp được tô vẽ chỉn chu qua Personal statement private. Thực sự cảm ơn anh đã nhận lời làm mentor của em.
Em luôn tin “khi bạn thực sự muốn, cả vũ trụ sẽ giúp bạn” và anh Toản là mentor mà vũ trụ gửi đến cho em. Em nhất định sẽ trân trọng và “khai thác” tối đa món quà quý giá này ạ.
Hi vọng 6 tháng được đồng hành cùng anh là sự thay đổi tích cực và bứt phá của cá nhân em nói riêng và mục tiêu của hai anh em nói chung.

Trân trọng và biết ơn anh,
Tạ Tuyến

2/ Nội dung chính của buổi gặp

Thật ra buổi hôm nay không phải là buổi gặp đầu tiên của hai anh em nên nội dung buổi ngày hôm nay là câu chuyện tiếp diễn của 2 buổi gặp trước đó. Tuyến xin phép tường thuật lại những nội dung chính trước đó:
1- Hai anh em chào hỏi, giới thiệu qua về bản thân. Anh Toản hỏi Tuyến nhận định về điểm mạnh và điểm yếu của bản thân.
2- Sau khi nghe Tuyến chia sẻ, anh Toản nhận định Tuyến là người thiên về nhóm người “Kiên định” và có một số yêu cầu sau:
+) Tìm hiểu về DISC, tự đánh giá lại bản thân theo DISC
+) Lên timeline cho các công việc sắp tới hai anh em sẽ cùng đồng hành với nhau: Mục tiêu cá nhân của Tuyến là gì?
Lời khuyên: Cách đặt mục tiêu theo nguyên tắc SMART, tìm hiểu JD của các vị trí liên quan đến mục tiêu.
+) Nên đọc 3 cuốn sách: (1) 22 quy luật bất biến trong marketing, (2) nguyên lý tiếp thị, (3) khác biệt hay là chết

Và đây là nội dung chính của buổi gặp ngày hôm nay ( tức thứ Hai, ngày 02/08/2021 )

Anh Toản yêu cầu Tuyến thuyết trình kết quả bài tập về nhà được giao:
Bài tập 1: Tìm hiểu về DISC, tự đánh giá lại bản thân theo DISC
Kết quả:
DISC là viết tắt của 4 nhóm tính cách D - Thống lĩnh ( Chủ động - Hướng ngoại); I - Ảnh hưởng ( Bị động - Hướng ngoại); S - Kiên định ( Bị động - Hướng nội); C - Tuân thủ (Chủ động - Hướng nội)

Và đúng như những gì anh Toản nhận định, sau khi hoàn thành 2 bài test DISC thì kết quả trả về Tuyến là người có tính cách thiên về nhóm S (Kiên định).
Anh Toản có dành cho Tuyến một số lời khuyên để cải thiện những nhược điểm của Tuyến hiện tại:
+) Tăng D: Va chạm thật nhiều, thật nhiều; dám chấp nhận thất bại, bỏ qua suy nghĩ sợ sai. Mỗi lần thất bại thì rút ra ít nhất 1 bài học và cố gắng không tái phạm. Hãy thực hành điều này thật nhiều.
+) Tăng I: (1) Đọc - xem thật nhiều và hãy coi nó là một KPI cần hoàn thành (2) Tập thói quen suy nghĩ khác biệt, thay vì những lối mòn suy nghĩ cũ (3) Tăng cường giao tiếp ( liên lạc lại với các mối quan hệ cũ) (4) Học thuyết trình
+) Tăng cả C và D: Hãy tập 1 môn thể thao (cụ thể là chạy) , duy trì đều đặn mỗi ngày, kéo dài ít nhất 1 năm để cải thiện tính kỷ luật và kiên trì.
+) Hãy ghi mục tiêu nhóm tính cách mình cần đạt được ở những nơi dễ thấy hoặc đọc lại nó mỗi ngày.

Bài tập 2: Mục tiêu của Tuyến

Mục tiêu của Tuyến là trở thành 1 Brand Manager trong 2-3 năm tới.
Anh Toản giúp Tuyến hiểu:
(1) Mục tiêu của Tuyến đang đối ngược hoàn toàn với tố chất và điểm mạnh của Tuyến hiện tại
(2) Tuyến chưa hiểu mục tiêu và chỉ đang thuộc nó như một to-do-list.

Do vậy anh Toản yêu cầu Tuyến tìm hiểu kỹ lại về những thứ cần có để trở thành 1 Brand Manager. Hãy HIỂU chứ không phải thuộc.

Do thời lượng 1 tiếng không đủ để Tuyến trả hết bài tập cho anh Toản và anh Toản cũng mong muốn cho Tuyến có một nền móng vững chắc trước khi đi xa hơn nên buổi hôm nay tạm dừng lại với các nội dung và yêu cầu trên.

Cảm ơn anh Toản đã hướng dẫn và cho em những lời khuyên tinh gọn.
Tuy em không có được một số nhóm tính cách như anh kỳ vọng ( phần này Tuyến “lừa” anh ở PS private nè :stuck_out_tongue: ) nhưng em xin hứa sẽ không phụ công sức và tâm huyết của anh. EM LÀ TUYẾN - MỘT CÔ GÁI TỰ TIN, VUI VẺ & LÀ MỘT BRAND MANAGER TƯƠNG LAI.

QUYẾT TÂM!

2 Likes

interesting !
Cảm ơn 2 anh em đã cho mọi người thêm một bài xn tính cách nhá! Hôm nay Lựu Võ thử làm theo thì ra tính cách I ạ

1 Like

Cái này hay quá mà em đang chạy Deadline chưa có time ngồi ngâm cứu kỹ được. Hi vọng cuối tuần được ngồi xàm xí cùng team mình về DISC ạ <3

Hóng chị Tuyến chia sẻ thêm phần này: “những thứ cần có để trở thành 1 Brand Manager. Hãy HIỂU chứ không phải thuộc” :smiley:

1 Like

Hihi. Cảm ơn Tuệ Quang.
Nhất định có một post đặc biệt về mục này nha.
Chị cũng rất háo hức chờ bài tiếp theo của Quang đây.
Cảm giác sẽ được ké rất nhiều điều thú vị luôn :slight_smile:

1 Like

ng đẹp, khi nào lại có bài T9 đó em

Hihi. Em cảm ơn chị Lựu xinh gái. Em ngâm xíu nha chị. Thấy các bạn viết chất lượng quá nên cũng muốn lên TOP một lần xem trên đó mát hay lạnh ạ =))

Mentor: Trần Quốc Toản
Mentee: Tạ Tuyến

Mentoring #2: 20h 20h ngày 13/9/2021
Buổi gặp tiếp theo của tháng 10 #3: 20h ngày 11/10/2021

“Tuần này có gì mới không em?” đây là câu mở đầu quen thuộc của anh Toản mỗi khi hai anh em có lịch gặp nhau và đó như một sự cập nhật theo đúng tinh thần “small win” của hai anh em.

Tiếp tục các phần còn dang dở của tháng 8, tháng 9 này mình trả bài và nhận chia sẻ nhiều từ anh Toản về cách xây dựng mục tiêu, lập kế hoạch đạt mục tiêu và việc xây dựng thương hiệu cá nhân.

1. Xây dựng mục tiêu theo nguyên tắc SMART
  2. Lập kế hoạch đạt mục tiêu: nên từ 2-3 năm, không nên dài quá và phân nhóm các công việc thường xuyên và định kỳ cần làm để đạt mục tiêu
  3. Xây dựng thương hiệu cá nhân: Phần này anh Toản có chia sẻ một vài case study để Tuyến hiểu và nhớ sâu phần gốc của xây dựng thương hiệu cá nhân nhằm giúp Tuyến đi đúng mục tiêu và định hướng.

Anh Toản cũng chia sẻ cho Tuyến việc thay đổi từ gốc rễ để phù hợp với mục tiêu doanh nghiệp và cá nhân nhằm giúp Tuyến bớt suy nghĩ khắt khe hơn với bản thân và muốn Tuyến xác định rõ thứ tự ưu tiên phù hợp trong từng giai đoạn phát triển sự nghiệp với yêu cầu của nhà tuyển dụng.
Phần này Tuyến cần nghiên cứu thêm trước khi chia sẻ với mọi người nha.

Kết thúc buổi trò chuyện, anh Toản hi vọng Tuyến có sự thay đổi rõ nét hơn trong thời gian tới và tự tin hơn nữa.
Hi vọng buổi gặp tháng 10 của hai anh em, Tuyến có nhiều thứ để chia sẻ hơn với mọi người. Thanks for reading!

1 Like

GOAL! GOAL!!!

Đúng vậy, có lẽ để bắt đầu một thứ gì đó, thì cần bắt đầu bởi GOAL.
Và SMART method luôn gói gọn để giúp mọi người tìm lời giải cho GOAL đó …!!!

Chúc em iu sớm tìm ra và chia sẻ GOAL của em nhé!

Mentoring #3: 20h ngày 25/10/2021
Buổi gặp tiếp theo của tháng 11 #4: 20h ngày 8/11/2021

Chào các bạn đã, đang và sẽ đọc bài chia sẻ này của Tuyến!

Thay vì cố gắng để có phần mở đầu thu hút - vốn không phải thế mạnh của Tuyến,Tuyến xin phép vô thẳng câu chuyện sẽ chia sẻ hôm nay.

Bài chia sẻ gồm 2 phần:
Phần 1: Tôi đi tìm tôi
Phần 2: Lập kế hoạch và kiểm soát cảm xúc
Nếu bất kỳ ai đang lướt qua bài viết này, Tuyến hi vọng bạn nhận được nhiều giá trị từ bài chia sẻ.

Giờ thì bắt đầu tìm xem có giá trị phù hợp với bạn không nào!

Phần 1: Tôi đi tìm tôi
Chủ thể dễ hiểu và đôi khi khó hiểu nhất cũng là chính bản thân mình. Việc đi vào hiểu sâu hơn bên trong mình ngoài việc nhận biết điểm mạnh, điểm yếu thì nó cũng sẽ giúp chúng ta nhận ra những phần cần được quan tâm chăm sóc và chữa lành.
Buổi gặp đầu tiên, mentor của Tuyến có chia sẻ về DISC - là bài trắc nghiệm tính cách, giúp chúng ta hiểu cơ bản về thiên hướng tính cách của bản thân cũng như ưu-nhược điểm tương ứng với nhóm tính cách. DISC ngoài giúp chúng ta hiểu mình thì cũng là một công cụ đắc lực hỗ trợ trong giao tiếp, nhờ DISC mà chúng ta có thể chọn cách giao tiếp phù hợp với từng nhóm tính cách.

Tuy nhiên, với Tuyến thì DISC là chưa đủ thảo mãn để trả lời cho câu hỏi "Mình là ai? Mình có thật sự hiểu mình? Tại sao mình lại như vậy?"
Và “Thần số học” là công cụ tiếp theo được Tuyến sử dụng để mình hiểu rõ bản thân hơn.
(Tất nhiên, ngoài “Thần số học” thì bạn cũng có thể sử dụng những công cụ khác như “Sinh trắc vân tay” chẳng hạn. Bất kỳ công cụ nào giúp bạn hiểu chính mình hơn đều được ủng hộ.)
Sau khi nhận được kết quả, Tuyến dành 4 tiếng để đọc, chiêm nghiệm và ghi chú lại những điểm quan trọng. Kết quả ưng nhất là Tuyến đã có trong tay 1 danh sách những hạn chế của bản thân ứng với từng nhóm thử thách cuộc sống đưa tới. Và nhiệm vụ của Tuyến chỉ cần tìm giải pháp để khắc phục nó.
Về phần giải pháp, phần này khá cá nhân nên Tuyến xin phép không chia sẻ. Tuy nhiên có một gợi ý là mỗi nhược điểm của cá nhân bạn thì chúng ta hoàn toàn có thể tham khảo các hướng xử lý từ chia sẻ của những người đi trước thông qua video trên Youtube. Quan trọng nhất là thực hành (hành động) thì mới giúp có kết quả. Mentor của Tuyến chia sẻ vậy. Còn Tuyến vẫn đang tập :slight_smile:

Phần 2: Lập kế hoạch và kiểm soát cảm xúc
2.1: Lập kế hoạch
Phần này trước khi xin chia sẻ từ mentor, Tuyến có tìm hiểu và áp dụng cách quản lý thời gian của chị Chi Nguyễn (tham khảo tại MÌNH QUẢN LÝ THỜI GIAN NHƯ THẾ NÀO KHI LÀ ANALYST + YOUTUBER + MOM? Bí quyết làm việc hiệu quả - YouTube)
Sau khi nghe chia sẻ từ Tuyến, mentor có một vài gợi ý:
a) Nhằm giảm áp lực với người mới thực hành thì nên lập kế hoạch công việc theo tuần, chia nhóm công việc hàng ngày và công việc phát sinh.
b) Những việc khó thường là những việc quan trọng nên luôn phải nhắc nhở bản thân ưu tiên làm trước.
c) Kiểm soát và rút ngắn thời gian với những công việc hàng ngày để có thời gian dư sử dụng cho phát triển bản thân.

Trong PLAN - DO - CHECK - ACTION thì Tuyến đã được mentor của mình cùng CHECK nên giờ nhiệm vụ của Tuyến là ACTION thôi.

2.2: Kiểm soát cảm xúc
Cần làm gì khi bạn nóng giận?
Giải pháp:
1. Nghĩ về những điều tốt đẹp với tác nhân gây nóng giận
2. Thực hành thiền

Phần này, Tuyến cần thực hành đã rồi chia sẻ sau nha.

Trên đây là những gì Tuyến được nhận từ mentor của mình và muốn chia sẻ lại.
Một lần nữa hi vọng sẽ giúp ích cho một số bạn cần.

Hẹn gặp lại ở bài recap tháng 11 nhé!

cảm ơn chia sẻ của em nhé, chúc em ngày một hiểu bản thân hơn!

1 Like

Mentoring #4: 16h ngày 11/11/2021
Buổi gặp tiếp theo của tháng 12 #5: 20h ngày 6/12/2021

Vậy là hành trình Mentoring 1 On 1 đã đi được gần 70% chặng đường rồi!
Buổi gặp mặt số 4 khá đặc biệt, mình đã có buổi gặp mặt trực tiếp mentor tại công ty của anh luôn.
Ấn tượng của mình khi đến là “Ồ WOW”, công ty siêu to khổng lồ, bên ngoài là sự hiện đại, trẻ trung nhưng cũng rất sang chảnh, bên trong là bùng nổ của sự sáng tạo. Nói chung là một địa chỉ tin cậy nếu bạn muốn gửi gắm tâm hồn sáng tạo và rèn luyện tính chuyên nghiệp.
Còn nếu muốn nhận các giải pháp đặc trị chuyên sâu về kiên trì, nhẫn lại có thể đặt lịch riêng với anh Toản :stuck_out_tongue_winking_eye:

Và giờ là những gì mình mình đúc rút lại sau buổi 4, hi vọng bất kỳ ai đọc qua đôi dòng chia sẻ này sẽ cóp nhặt được chút giá trị cho riêng mình.

A. CHÚNG TA CẦN LÀM GÌ KHI BẢN THÂN MẤT PHƯƠNG HƯỚNG?

1. Chăm sóc bản thân để có 1 thân thể khỏe đẹp.

Thân thể khỏe đẹp hay sức khỏe của bạn bị ảnh hưởng bởi việc thể dục thể thao, chế độ dinh dưỡng và ngủ nghỉ. Vậy nên hãy vận động thể dục thể thao tối thiểu 30 phút mỗi ngày để cải thiện thể chất, làm tinh thần sảng khoái, giảm stress và một lợi ích đặc biệt khác chính là cải thiện não bộ làm tăng cường khả năng học hỏi, tăng trí nhớ. Thể dục thể thao đều đặn cũng đừng quên lắng nghe cơ thể và lên cho mình một chế độ dinh dưỡng phù hợp hạn chế chất kích thích, đồ ăn chiên rán nhiều dầu mỡ. Cuối cùng là đi ngủ sớm đúng giờ theo giờ sinh học phụ thuộc vào ngành nghề của bạn, khuyến khích chung là đi ngủ trước 23 giờ tối.

Sức khỏe tốt sẽ có tinh thần tốt nên lúc đó trông bạn sẽ tự tin tràn đầy sức sống.
Ngoài ra, chăm sóc bản thân cũng giúp bạn rèn luyện tính kỷ luật.

2. Rèn luyện tính kỷ luật bản thân

Rèn luyện kỷ luật chính là rèn luyện khả năng hành động bám sát mục tiêu và kế hoạch đề ra để bản thân không rơi vào trạng thái buông thả, mất phương hướng hành động. Việc rèn luyện tính kỷ luật cũng chính là rèn luyện bản lĩnh ứng biến và xử lý tình huống khi đối mặt khó khăn thử thách hay rèn luyện bản lĩnh vượt cám dỗ.
Nếu bạn có tính kỷ luật bạn sẽ là người tự tin, bản lĩnh và hạnh phúc.

Một số nguyên tắc và công cụ hỗ trợ cho việc rèn luyện như: đặt mục tiêu theo nguyên tắc SMART; dùng ứng dụng Pomodoro để kiểm soát thời gian và rèn tính tập trung; dùng google Calendar, google keep để quản trị công việc.

3. Xây dựng thương hiệu cá nhân

Thương hiệu cá nhân có thể hiểu đơn giản là những suy nghĩ, ấn tượng của người khác về bạn. Và cách người khác ấn tượng, suy nghĩ về bạn do chính bạn quyết định thông qua những điểm chạm họ tiếp xúc với bạn: hình ảnh, giao tiếp, công việc…
Vì vậy bạn nên dành thời gian đối thoại với nội tâm của chính mình để hiểu bản thân mình mong muốn gì, có điểm mạnh nổi trội nào. Sau đó hãy tập trung vào điểm mạnh của bạn, tô vẽ nó thật chỉn chu, sắc nét. Việc này mất khá nhiều công sức và thời gian hơn nhưng nếu bạn tự tin và kỷ luật thì không gì là không thể.

Một số công cụ giúp bạn hiểu rõ mình hơn: DISC, thần số học, sinh trắc vân tay…

B. TOXIC, THẤU HIỂU VÀ VỊ THA

Toxic nghĩa đen là độc hại, nghĩa bóng là chỉ bất cứ điều gì đem lại ảnh hưởng tiêu cực, xấu cho người khác.
Thấu hiểu là hiểu, nhận thức được nguyên nhân sâu xa từ những suy nghĩ, hành động của người khác.
Vị tha chính là giảm cái “tôi” của mình, quan tâm và thông cảm đến người khác.

Ba khái niệm đơn giản nhưng sẽ phát huy giá trị khi được ứng dụng trong vấn đề/ thử thách bạn cần đối diện. Nếu bạn gặp toxic, giải pháp ngắn hạn của bạn là tránh xa. Nhưng nếu đó là bài toán bạn cần phải hoàn thành thì giải pháp dài hạn là hãy luyện cho mình thấu hiểu và vị tha.
Tất nhiên nói dễ làm khó nên mỗi ngày cần bồi dưỡng tâm hồn yêu thương cho chính mình.

Một vài mẹo nhỏ: viết nhật ký, học thiền, nghe quà tặng cuộc sống, tự nhủ trước gương những lời cảm ơn yêu thương mỗi ngày…

Trên đây là những gì mình muốn chia sẻ. Hi vọng hai bài tới sẽ chia sẻ được nhiều hơn nữa nè!
Cảm ơn bạn - người đã dành thời gian đọc bài chia sẻ này. Have a nice day!

P/s: Không hiểu sao mentor của mình khi lên hình (ngoài trang cá nhân) đều rất nghiêm túc @_@
Tháng 1 hứa có kiểu ảnh nhí nhố để làm kỷ niệm nha anh Toản :stuck_out_tongue:

256204211_411735853865986_3607543106621109820_n