[HN] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2: Mentor Phùng Thái Học - Mentee Mỹ Duyên

[HN] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2
Mentor Phùng Thái Học
Mentee Vũ Mỹ Duyên

Mentoring #1: 15/08/2021
Em xin chào cả nhà :blush::blush:

Em cảm thấy rất vui khi được viết lại thread reflection sau mỗi buổi mentoring, vì đối với em, đây vừa là cơ hội để mình review lại cho bản thân vừa là để nhắc nhở mình phải ghi nhớ thật lâu và thật sâu sắc những gì mình đã học được.
Bài học đầu tiên em học được từ mentor của em - anh Phùng Thái Học, là về việc nắm bắt các cơ hội. Thời gian đó, em rất phân vân giữa nhiều các hướng cũ và mới, giữa các dự định và mục tiêu khác nhau,em luôn trong một áp lực vô hình vì không biết nên bắt đầu từ đâu, thay đổi bản thân mình thế nào Và lúc ấy rất măy mắn em đã được matching với anh Phùng Thái Học. Anh đã support em để trả lời và biết cách lựa chọn, cân nhắc và nắm bắt các cơ hội nhờ vào câu chuyện anh kể và bài học của chính bản thân anh trong quá khứ.
Em book meet up với and Học vào một buổi chiều qua meeting online. Ấn tượng của em về anh là anh rất vui tính và vô cùng nhiệt tình, tạo cho em cảm giác thoải mái vả cảm thấy bớt e ngại, dè dặt hơn trong lần gặp đầu tiên.

Anh bắt đầu buổi mentor bằng việc kể lại quá trình anh có lựa chọn và theo đuổi con đường sự nghiệp của mình, và đặt cho em những câu hỏi. Câu chuyện và những lời khuyên đó đã làm em suy nghĩ và rút ra nhiều bài học cho mình:

• Khi cân nhắc và lựa chọn các cơ hội, luôn nhìn ra một bức tranh toàn cảnh, hiểu được thị trường, sự cạnh tranh và các xu hướng, từ đó phân tích và tìm được hướng đi riêng và khác biệt cho mình
  • Thay đổi góc nhìn với những cơ hội hiện tại mình đang có, có thể tận dụng được những gì trong việc học hỏi, xây dựng kinh nghiệm
  • Luôn trau dồi thế mạnh và năng lực của mình ở các khía cạnh khác nữa, để khi cơ hội đến, mình hoàn toàn có thể nắm bắt
  • Cơ hội học tập luôn rộng mở ở ngoài kia, và một người thầy không nhất thiết phải là người luôn đi sát bên cạnh bạn, họ hoàn toàn có thể là một người xa lạ.

Những key learning này thực sự đã khiến em suy nghĩ rất nhiều về lựa chọn của mình trong thời gian sắp tới, mở rộng góc nhìn của mình thay vì chỉ tiếp cận dưới một góc độ một chiều như trước. Em sẽ tiếp tục suy nghĩ và đào sâu hơn với những câu chuyện bài học anh Học đã kể cho em

Em rất vui và mong chờ được mở được thêm nhiều góc độ mới cho mình trong những buổi mentor sắp. Cám ơn mọi người nhiều vì đã đọc thread của em :smiling_face_with_three_hearts:
Mong mọi người nhiều sức khoẻ trong mùa dịch

Note: Buổi sau em sẽ dự định hẹn anh Học vào khoảng giữa tháng 9 ạ (từ 12 - 15/9)

Mentor Phùng Thái Học
Mentee Vũ Mỹ Duyên

Mentoring #2: 15/09/2021

Hi mọi người

Buổi thứ 2 mentoring với anh Học lại giúp em học được thêm rất nhiều, có những bài học rất sâu sắc về cách nhìn nhận sự việc xảy ra đến với mình

1. Em có kể cho anh Học nghe về quá trình em phỏng vấn cho một công ty. Thực sự thì em rất băn khoăn và phân vân khi bị feedback là “thiếu tính leadership” trong buổi phỏng vấn đó và không biết là mình nên bắt đầu từ đâu, cải thiện như thế nào?
  • Anh Học có phân tích cho em về các chuẩn mực khác nhau ở môi trường, mỗi nơi khác nhau đặt ra điều kiện khác nhau; và việc của mình là mình nên phân tích là bản thân mình có lựa chọn thay đổi theo các chuẩn mực đó không hay sẽ lựa chọn một chuẩn mực khác phù hợp với mình
  1. Tiếp đó, anh Học có nói thêm về khả năng tự nhận thức về bản thân. Sở dĩ bản thân mình luôn muốn được người khác công nhận và đôi khi chưa sẵn sàng bước ra khỏi vùng comfort zone của bản thân thân là vì mình quá quan trong mọi người sẽ nghĩ thế nào về mình, mình vẫn còn trẻ nên chưa nhận thức được giá trị riêng của bản thân. Theo thời gian thì điều này sẽ được thay đổi dần dần

2. Bài học thứ 3 thì có lẽ hơi đặc biệt nên em xin phép giữ lại cho riêng mình một chút. Tuy nhiên em có rút ra được một key learning rất quan trọng về việc đặt câu hỏi và phân tích, nhìn nhận dưới nhiều góc độ khác nhau đêt tìm ra được bản chất và nguyên nhân thực sự của vấn đề

3. Hãy cho mình nhiều lựa chọn, hãy trải nghiệm thật nhiều khi còn đang trẻ, và cố gắng làm được nhiều điều để mai sau mình có quyền được chọn thứ mình thực sự thích

Em thấy mình có động lực và vui vẻ hơn nhiều sau buổi phỏng vấn không thành công sau buổi chiều mentoring. Với em, những bài học kia không phải là những bài học mà mình dễ dàng có thể hiểu hết được ngay, mà sẽ cần thời gian và trải nghiệm để nhìn lại.

Em cám ơn anh Học rất nhiều ạ nếu anh đọc được bài viết này của em :grinning_face_with_smiling_eyes: