[HN] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2: Jackie Lorg - Cao Đạt

[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2
Mentor: Jackie Lorg
Mentee: Cao Đạt

UAN Mentoring 1On1 Season2: Buổi 1
4/8/2021

Xin chào mọi người, em là Đạt, mentee của mentor Jackie Lorg. Vừa qua em và mentor của mình đã có buổi gặp đầu tiên kéo dài khoảng 2 tiếng với những câu chuyện hay ho. Trong buổi đầu, hai anh em dành ra để làm quen và đặt ra mục tiêu cũng như lộ trình ở UAN sắp tới.

Ngoài những thông tin về công việc mà mọi người vẫn biết về anh Jackie ở thời điểm hiện tại, em còn được nghe chia sẻ thêm khá nhiều về con đường sự nghiệp của mentor từ trước tới giờ. Ngược lại em cũng chia sẻ thẳng thắn về câu chuyện công việc cũng như cuộc sống của em.

Bất ngờ là 2 anh em đã tìm được những điểm chung nhất định về công việc của 2 bên, những định hướng cũng như những việc em làm hiện tại thì anh Jackie đều đã trải qua và có thể chia sẻ cho em nhiều giá trị về kinh nghiệm cũng như chuyên môn. Em cảm thấy đây là một mentor phù hợp với em.

Trong thời gian nói chuyện xấp xỉ 2 tiếng anh Jackie đã chỉ cho em biết được ngọn nguồn của vấn đề em đang gặp phải.

Thứ nhất. Em đang chưa hiểu về bản thân mình. Về những việc trong cuộc sống của mình đều phải phân chia theo các cấp độ “Yêu thích – Giỏi – Đam mê”. Chưa xác định được thế nào là Đúng và Đủ. Bản thân đang đặt ra một mục tiêu mà chưa rõ về ngọn nguồn, tính khả thi của mục tiêu ấy và quan trọng có nằm trong khả năng của mình hay không. Chưa vạch rõ được lộ trình để hoàn thành mục tiêu.

Tiếp đến. Ở cương vị là một người quản lý, đội nhóm đang gặp nhiều vấn đề mà em chưa thể xử lý được. Điều này là do em chưa trang bị đủ kiến thức về:

• Trí tuệ cảm xúc
  • Kỹ năng tài chính
  • Chuyên môn và kinh nghiệm chuyên ngành.

Thứ 3. Bản thân em đang qua mông lung chưa biết thế nào là “Muốn và Cần”.

• “Cần” là những điều thiết yếu bắt buộc phải có trong cuộc sống mỗi người, tùy mỗi người.
  • “Muốn” là những mục tiêu mà người đó đạt được sau khi đã thỏa mãn được những điều mình “Cần”.

Mục tiêu và những bước đi sắp tới:

• Xác định cụ thể những thứ “Muốn” và “Cần”.
  • Trang bị kỹ năng lãnh đạo, giải quyết vấn đề.
  • Thành thạo kỹ năng Design Thinking.
  • Hiểu chính mình.
    222987628_1441055299595935_6045493038607080139_n

UAN Mentoring 1On1 Season2: Buổi 2
ĐẶT MỤC TIÊU CÁ NHÂN VÀ LÊN KẾ HOẠCH PHÁT TRIỂN BẢN THÂN

Với mục tiêu trở thành một Leader thực thụ. Trong buổi này, em cũng Mentor thực hành đặt mục tiêu và lên kế hoạch cho bản thân theo nguyên tắc SMART, thực hiện trên nền tảng XMINE.

Trước tiên, để trở thành một người Leader, cần xác định được hình tượng người Leader mình muốn là gì. Có nhiều kiểu leader, có thể là một người quyết liệt với công việc cũng có thể là một người quan tâm hết mực đến nhân viên.

Theo đó, em xác định được các đặc điểm về hình ảnh của một người Leader em mong muốn như sau:

• Phong cách: Trẻ trung, năng động và biết dẫn dắt. Bởi làm việc trong môi trường đều những người trẻ nên không khí người Leader mang đến cho cấp dưới cũng cần phù hợp với tính cách và mong muốn của các bạn, đồng thời phải biết dẫn dắt team và có tầm nhìn, định hướng rõ ràng, cụ thể.
  • Tính cách: Tự do, hài hước. Những người trẻ làm việc thường thích và làm việc năng suất hơn trong môi trường tự do, thoải mái.
  • Sự hiểu biết: Là độ hiểu biết về một hay nhiều lĩnh vực mà mình quan tâm, sự hiểu biết cần phải sâu và rộng, ngày càng phải update và tìm hiểu để mở rộng. Có như vậy, mới tự tin dẫn dắt team, truyền tải được cảm hứng cũng như kiến thức để phát triển nhân sự. Theo đó, sự hiểu biết của em đang nằm trong các lĩnh vực: Giải trí, Marketing, Content, Sự kiện, Đời sống, Phát triển cộng đồng.
  • Động lực: Xác định được động lực của bản thân trên con đường phát triển sự nghiệp. Tài chính, Gia đình, Cuộc sống.
  • Sự nghiệp: Cần phải biết những thách thức trong lĩnh vực mình đang theo đuổi và lên được chặng đường cụ thể .

Kế tiếp, cần phải hiểu cặn kẽ về nguyên tắc SMART. Khác với nhiều người vẫn thường nghĩ SMART chỉ bao gồm 5 yếu tố căn bản:

• Specific: Cụ thể, rõ ràng và dễ hiểu
  • Measurable Đo đếm được
  • Achievable: Có thể đạt được bằng khả năng
  • Realistic: Thực tế, dựa trên nguồn lực và kết quả.
  • Time: Thời hạn để đạt được mục tiêu đã vạch ra.

Ngoài 5 yếu tố then chốt, khi đặt mục tiêu, cần phải thỏa mãn được các yếu tố sau:

• Sự rõ ràng, Hợp lực, Hạn chế, Cảm, Đánh giá, Kế thừa.
  • Tiêu chí, Tích cực, Hiểu biết, Phù hợp, Đạo đức.
  • Thời điểm, Ngữ cảnh, Mục đích, Định lượng, Chất lượng, Tài nguyên, Thời gian.

Để quản trị mục tiêu, cân thỏa mãn các nguyên tắc:

• Quản lý theo mục tiêu
  • Chỉ số hiệu suất
  • Lập và điều chỉnh kế hoạch, chiến lược
  • P.D.C.A.

Dựa trên những nguyên tắc em học được ở trên, em đã tự lên được kế hoạch phát triển bản thân và đội nhóm của mình chi tiết, rõ ràng và cụ thể. Từ giờ, kế hoạch này sẽ theo chân em trên con đường sự nghiệp của mình.

Đó là những điều mà em và anh Jackie Lorg đã thảo luận trong hai buổi gặp đầu tiên. Cảm ơn mọi người đã theo dõi recap của em đến đây. Rất mong nhận được những đóng góp giao lưu ạ.

THỜI GIAN MEETING THÁNG 9
Buổi 1: Thứ 4 Ngày 1 Tháng 9
Buổi 2: Thứ 4 Ngày 15 Tháng 9

3 Likes

Nhìn anh Long tươi quá cơ! Em là mentee rất khôn nha, tranh thủ hẹn nhiều buổi gặp với mentor. ^^
Khi nào hai anh em lại online-meeting tiếp em nhỉ?

1 Like

Woa. Hôm nào sharing lại cho team nhỉ Cao Đạt :slight_smile:

1 Like