[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2: Mentor Wilson Liêu - Mentee Thùy Nguyễn

[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2
Mentor: Wilson Liêu
Mentee: Thùy Nguyễn
Ngày gặp đầu tiên: 9h 12/09/2021

WARM UP: Lần đầu gặp mặt :smiling_face_with_three_hearts:
Được matching cùng anh Wilson là một cái duyên bất ngờ từ BTC dành cho cả hai. Cảm ơn BTC.

Về buổi gặp mặt, 2 anh em đã có những trao đổi và chia sẻ về công việc, cuộc sống và những lý tưởng sống của cả 2. Hy vọng, trong hành trình mentoring 6 tháng, cả 2 sẽ cùng có một khoảng thời gian trải nghiệm và vượt qua những thách thức một cách nghiêm túc, kỷ luật và đạt mục tiêu. Cùng với đó là nhiệm vụ đầu tiên: Trong 6 tháng tới, em mong muốn sẽ đạt những điều gì?

Và cũng hy vọng dịch sớm ổn định để anh em có cơ hội gặp mặt nhau bên ngoài :smiling_face_with_three_hearts:

Cảm ơn anh Wilson đã đồng ý đồng hành cùng em.
Háo hức cho buổi gặp tiếp theo. :kissing_heart:

P.s: Ảnh chụp màn hình hơi xu, đợt sau em sẽ rút kinh nghiệm :sweat_smile:

6 Likes

[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2
Mentor: Wilson Liêu
Mentee: Thùy Nguyễn
Ngày gặp tiếp theo: 9h 10/10/2021

Một ngày chủ nhật cuối tuần tràn đầy năng lượng, hôm nay là một buổi vỡ lẻ nhiều thứ trong con người của Mentee.

1. Câu chuyện về sức khỏe, hỏi thăm lẫn nhau:

• Mentor của mình đang khỏe nha, Mentee cũng khỏe, vui vẻ khi gặp nhau vào một ngày chủ nhật năng lượng.

Với trong tháng vừa rồi sức khỏe chưa tốt, nên một núi việc đã xuất hiện => hoang mang style
Thế là anh đã cho mình 2 từ tâm đắc “Tâm An” cùng với việc bóc tách công việc và gáp vào lịch trình hằng ngày sẽ giải quyết được.

2. Mục tiêu nho nhỏ của 6 tháng tiếp theo:

Mục tiêu đầu tiên “Giao tiếp tốt với sếp”: Mình đã chia sẻ rằng, mình đang gặp vấn đề như có một rào cản gì đó dẫn đến việc không hiểu nhau.
Trước hết để giải thích và cải thiện phần này, anh đặt cho mình 2 câu hỏi:

• Như thế nào là giao tiếp tốt với Sếp, đo như thế nào?
  • Việc này quan trọng không, tác động đến công việc và sự nghiệp của mình như thế nào?

Ở đây, mình nhận được lời khuyên nên xác định rõ ràng, quy chuẩn công việc ngay từ đầu, cùng với đó phải chủ động, phải nói ra và phải chia sẻ các vấn đề của nhau. Phải thiết kế 1 cái gì đó mà cả 2 bên nhìn chung. Ví dụ như kết quả cuối cùng của cả 2 phía.

Và một định nghĩa rõ hơn về lời yêu cầu, lời đề nghị, nhận trách nhiệm và chịu trách nhiệm.

Mục tiêu thứ 2: “Sắp xếp tốt các công việc”: Tiếp tục trả lời những câu hỏi

• Đối với em, như thế nào gọi là tốt. Lý giải vấn đề tốt?.
  • Quan trọng là làm thế nào để mình trở thành phiên bản tốt hơn mình mỗi ngày?

Mục tiêu thứ 3: “Giảm bớt tiêu cực, gia tăng năng lượng tích cực”: Một màn chia sẻ về những tiêu cực trong quá khứ. Câu chuyện về thời trẻ của đại ka và những thay đổi tích cực của thời điểm hiện tại.

Anh giới thiệu cho mình 2 clip về “Đạo phật và tuổi trẻ” của thầy Thích Nhật Từ và “Nỗi buồn và sự lo âu”. Quan trọng là khi nhận định được tiêu cực thì Action là làm gì?

Và để giải bớt tiêu cực mình nên rèn luyện tạo ra thói quen tích cực từ đó tạo ra tư tưởng tích cực của chính mình. Một trải nghiệm tuy cũ nhưng mới nguyên tắc 5 quả trứng vàng: Tư Tưởng => Hành Động => Thói Quen => Tính Cách => Số Phận

Mục tiêu thứ 4: “Tham gia 1 giải chạy 21km”: Hết dịch kiếm giải đăng ký em nhớ :))))

Mục tiêu thứ 5: “Luyện sự tập trung”: Tuân thủ vào những gì mình đã đặt ra. Cái gì khiến em sợ nhất? Và thế là đưa ra 2 thử thách nhỏ: Đạt 5p Plank và 30 từ mới tiếng anh mỗi ngày.

Mục tiêu thứ 6: “Giới thiệu sản phẩm công ty”: Team mình đang tập luyện để bất kì ai cũng sẽ có thể giới thiệu, giải thích, giải đáp mọi thứ về sản phẩm công ty mình đang có. Và đây là một mục tiêu để trao dồi về kỹ năng thuyết trình, nói trước đám đông.

Đây là buổi đầu tiên, một ngày với rất nhiều câu hỏi được đặt ra. Nhiều từ ngữ tâm đắc dành cho bản thân cả về cuộc sống lẫn công việc của mình. Mình cũng thoải mái hơn để chia sẻ với Mentor về những khó khăn, cũng như về những thứ mình đã đạt được trong quá khứ. Một câu nói cũng rất đáng quý, để tạo ra năng lượng cho bản thân, và nhận năng lượng từ một người khác, bạn hãy trao đi năng lượng của mình đến người khác trước.

Cảm ơn Đại Ka Wilson đã dành thời gian chia sẻ và lắng nghe những chia sẻ từ đàn em này. Cảm ơn một buổi sáng chủ nhật tuyệt vời.

Cùng hi, cùng bắn tim nhớ :smiling_face_with_three_hearts:

3 Likes

Mục tiêu nào không biết nhưng mục tiêu giải 21km mà không hoàn thành là không tốt nghiệp được với anh Wilson đâu :v
Chúc em hành trình 6 tháng nhiều thú vị

1 Like

Cảm ơn chị ạ, em sẽ cố gắng hết nước hết cái để đạt được ạ :sweat_smile: