[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2: Mentor Tú Bùi - Mentee Ái Nhi

[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2

Cross-Mentoring #2: 7/1/2022
Mentor: Huyền Phạm
Mentee: Bồ Ái Nhi

Đầu tiên em cảm ơn chị Huyền đã dành thời gian cho em.

Một buổi gặp gỡ tuy ngắn gọn tầm 1h30 phút nhưng chắc chắn sẽ có nhiều vấn đề rất đáng nghĩ, để chuẩn bị, thay đổi, cho lần gặp lại của chị em mình.

Mình tin rằng nếu bạn đang nằm trong độ tuổi của mình, cũng sẽ không bao lần ngừng đặt suy nghĩ hoặc là từng đọc ở đâu đó:

• Mua nhà hay mua xe trước?
  • Lương 5 triệu thì bao giờ mua được nhà?
  • Đầu tư tài chính có phải chỉ là bitcoin, stock?
  • Độc lập và tự do tài chính, khác nhau ở chỗ nào?
  • 25 tuổi nên làm gì, để chuẩn bị cho hành trình tự do tài chính khi về già?

Nếu bạn từng quan tâm những chủ đề này, nghĩa là tụi mình giống nhau, mình rất vui nếu bạn thấy bài viết này sẽ giúp cho bạn nhận ra một điều gì đó, mới mẻ, về: chuẩn bị con đường độc lập, tự do tài chính!

Việc đầu tiên, mình nhận ra rằng mình cần phải thực hiện những việc sau đây:

1. Trước khi tiêu số tiền lương, hãy phân bổ chúng thành những nguồn tiền dùng cho mục đích khác nhau. Việc này sẽ giúp cho mình giữ được một cái đầu lạnh tốt hơn, có mục đích rõ ràng hơn, trước khi tiêu tiền. Ví dụ với 100% lương (bao nhiêu sẽ dành cho mục khẩn cấp, tiêu hàng tháng, vui chơi, đầu tư, …).

2. Tiết kiệm và hãy tối giản hoá cuộc sống.
    Tiết kiệm như thế nào để không bủn xỉn, để vẫn thoải mái trong mức tiêu xài có giới hạn, và có tiền để dùng cho mục đích khác, đó là câu hỏi lớn. Nếu bạn có idea gì hay, share với mình nhé.

Mình chọn học cách tối giản, dĩ nhiên là không quá tối =)))
đi chợ online - săn mã giảm giá - xài hàng local chính hãng - tập trung vào 3 mục tiêu lớn để đầu tư nếu - những ngày mình cảm thấy đủ tỉnh táo.

1. Hãy luôn nghĩ về nó để luật vũ trụ sẽ kết nối bạn với những người, những cơ hội giúp bạn đạt được mục tiêu.
    xin hãy cho mình thấy cánh tay nếu bạn tin vào luật hấp dẫn giống mình. :grinning_face_with_smiling_eyes:

Ngoài ra, còn nhiều thứ mà mình học được, một cách chi tiết hơn, như bảo hiểm thực sự có cần thiết? Đầu tư như thế nào để tạo lãi kép? Độc lập khác gì với tự do tài chính…

Cảm ơn chị Huyền đã có một buổi chia sẻ tâm huyết, gần gũi. Luôn ủng hộ và follow chị tiếp tục truyền thêm những câu chuyện như vậy đến nhiều bạn trẻ như em nữa ạ. :smiley: Hia hia.

1 Like

Mentering#5: 23/1/2022
Buổi gặp tiếp theo: 15/2/2022

Tiếp tục lại với series anh Tú và mentee.

Một buổi sharing nhẹ nhàng tại quán bia, có coca cola. :smiley:

Chủ đề tiếp nối của hai anh em - câu chuyện Network/SaaS/Con người - không có liên kết chủ đề nhưng vấn đề vẫn xoay quanh chính là - Con Người.

Bài học chân lý vui vẻ:

• Hãy bắt đầu trước, tối ưu sau - đừng nghĩ quá nhiều và không làm.
  • Mối quan hệ nào cũng cần xây dựng và bỏ thời gian cho nó.
  • Làm một cái gì đó, đúng với con người bạn, phát triển và nâng cấp nó theo thời gian.
  • Content/design/ những sản phẩm của sáng tạo, rất khó để có tiêu chuẩn đánh giá về xấu đẹp, nhưng khách thích, hãy chiều, mà đòi hỏi nhiều, hãy nâng cấp dự án - bằng cách tìm những dự án to hơn.
  • Học cách chọn vendor - hãy có tiêu chí để đánh giá - phù hợp.
  • Làm SaaS - hãy hiểu product thật chính xác.
  • Luôn duy trì năng lượng cho những mối quan hệ.
  • Tiền bạc là một vấn đề lớn dễ ảnh hưởng đến những mối quan hệ tốt đẹp. Cho vay tiền và vay tiền - nên cân nhắc.

Next step cho những tháng ngày sắp tới:

• Với những gì đã đặt ra giữa hai anh em từ meeting đầu tiên đến giờ, thì mình đã đến giai đoạn tối ưu. Tối ưu những target mình đặt ra, và cố gắng thay đổi bản thân nhiều hơn nữa.

Thời gian mentoring thật nhanh và chỉ còn 1 meeting nữa thui đã kết thúc hành trình. Mình sẽ cân nhắc kĩ hơn về những điều mình cần học hỏi để buổi sắm tới để không lãng phí thời gian của mentor của mình. Và tất nhiên sẽ có 1 post review về chặng đường 6 tháng.

Cảm ơn các bạn đã đọc.:kissing_heart:

3 Likes

Mentering#6: 22/2/2022
Buổi gặp tiếp theo: sẽ còn gặp và không update nữa hiahia.

Series anh Tú và mentee 2022 đã trọn vẹn với buổi cuối cùng.
z3213094018148_66bb7b2cc02d17e27e1afb532e26fe59

Cảm ơn người anh mình rất nhiều vì chuỗi series với rất nhiều topic được mở ra xung quanh. Mình nghĩ thứ mình học được không chỉ về kiến thức, việc phát triển như thế nào trong martech mà đặc biệt là vốn sống, cách giải quyết vấn đề và học cách thay đổi tư duy.

Action đã thay đổi:

1. Viết 1 cái blog được 10 posts - đang dừng lại để suy nghĩ.
  2. 1 kênh tiktok 10k followers - tuy nhiên chưa có content direction rõ ràng :smiley:
  3. Chọn được một công việc đúng 80% mình target, đang thích nghi.
  4. Siêng năng hơn - mặc dù không liên quan nhưng việc biết đến nhiều người trong ngành cũng giúp mình được truyền cảm hứng cố gắng hơn.
  5. Va chạm với môi trường nước ngoài nhiều hơn.
  6. Đang update thêm kiến thức về tech.
  7. Cởi mở với trái tim chân thành có giới hạn muahaha =))

Nhận ra sau 6 tháng, một hành trình góp phần làm cho con đường phát triển của mình mở rộng ra nhiều hướng phong phú hơn, một khoảng thời gian rất có ích trong một năm khủng hoảng của đại dịch. Tóm lại là:

• Vẫn thấy mình chưa giỏi, vẫn cần phải thay đổi nhiều lắm.
  • Nói không với việc trì hoãn, điều này khó, chắc cần phải cải thiện thêm theo thời gian.
  • Học cách rèn luyện sự tự tin.
  • Tư duy cởi mở và không ngại dấn thân.
  • Với những gì đặt ra, theo đuổi và cố gắng đạt được, thường xuyên đánh giá và tối ưu kế hoạch mình làm.

Mình sẵn sàng chia sẻ lại những tinh tuý cho các bạn mentees khác sau chuỗi hành trình mình rút ra sau 6 tháng nếu các bạn đã từng theo dõi những topic trong các buổi mentee của mình, theo góc độ mình rút ra được. ^^

Mình cảm ơn ban tổ chức, dù sao mọi người cũng là những người remind và hỗ trợ rất tốt nhưng sẽ ít được để ý <3

Hẹn anh Tú khép lại hành trình này, mở ra những buổi cà phê khác với những câu chuyện thú vị hơn nữa nhen.

Nhi cảm ơn nhiều.

3 Likes

Great job 2 anh em ơi. Hẹn gặp mọi người sớm!
@tu.bui