[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2: Mentor Như Ý - Mentee Khắc Nhu

[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2
Mentor: Như Ý
Mentee: Khắc Nhu

Mentoring Warm-up: 22/08/2021
Buổi gặp tiếp theo #1: 11/09/2021

Là cặp mentor-mentee matched đầu tiên #1 của season này, do cả hai chị em nhận ra giống nhau nhiều về suy nghĩ tích cực, quan điểm sống&công việc, sở thích. Chị Ý cũng đưa ra một số lời khuyên hữu ích dành cho mình. Buổi nói chuyện warm-up cũng diễn ra khá nhanh khoảng 30 phút, nhưng đầy ý nghĩa, niềm vui và năng lượng tích cực.
Ngoài ra, ở lần gặp mặt nhau trực tiếp lần đầu tiên này, chị Ý đưa ra nhận xét rất đúng về mình là mặc dù điểm mạnh của mình dễ tạo thiện cảm, sự thoải mái khi nói chuyện với người đối diện, tuy nhiên điểm yếu cần cải thiện ngay là mình chưa có thần thái ở khuôn mặt, đôi mắt buồn chưa thu hút, điều này cũng là trở ngại rất lớn trong công việc, khi public speaking với nhiều người

⇒Chị Ý có đưa ra thử thách ở lần gặp sau, mình sẽ soạn một bài thuyết trình về một chủ đề yêu thích, và chị Ý sẽ là người nghe và host. Và chủ đề mình chọn là "Ẩm thực thế giới"
Và topic chính trong buổi mentoring #1, chị Ý và mình sẽ cùng nhau trao đổi về chủ đề "How to confident when you present"

Cảm ơn mọi người đã dành thời gian xem qua bài recap ngắn của mình
Chúc mọi người nhiều sức khoẻ, giữ mãi sự tích cực, vui tươi nhé!
Screen Shot 2021-08-22 at 10.48.38 AM

2 Likes

Hóng chủ đề “Ẩm thực thế giới” của Nhu nha :v:

Mentoring #1: 11/09/2021
Buổi gặp tiếp theo #2: 02/10/2021
Screen Shot 2021-09-11 at 11.20.33 AM

I-PHẦN WARM UP
Xin chào cả nhà. Hy vọng mọi người vẫn đang ngập tràn sức khoẻ và niềm vui
Hôm nay mình recap ngắn buổi mentoring đầu tiên đầu tiên của hai chị em. Hiện tại cả mình và chị Ý cũng không có gặp bất kì vấn đề gì trong cuộc sống và công việc, nên buổi gặp diễn ra rất thoải mái, theo hướng chia sẻ nhiều hơn. Với không khí vui vẻ, tích cực, tràn đầy năng lượng!

Bắt đầu buổi mentoring, hai chị em hỏi thăm về cuộc sống, sức khoẻ, sở thích trong những ngày giãn cách:

• Chị Ý cũng chia sẻ đã quyết định chuyển việc sang công ty khác về mảng Fintech (vẫn chưa bật mí mình cty nào :smile: ) sau 6 năm gắn bó với công ty cũ Appier
  • Mình rất ấn tượng khi chị Ý chia sẻ là thường ngủ sớm trước 11h. Ngủ sớm dậy sớm sẽ giúp mình làm được nhiều việc và hiệu quả hơn vào buổi sáng. Ngoài ra, chị rất quan tầm về việc tập luyện thể thao, giữ sức khoẻ giữ dáng. Chị quan niệm, có sức khoẻ là có tất cả, có năng lượng để làm việc. Không thể nói chuyện lớn lao nếu không có một tinh thần minh mẫn
  • Theo chủ đề này, mình cũng có chia sẻ cho chị Ý về một clip mình được xem cảm thấy được truyền cảm hứng từ một bạn content creator. Chủ đề “DOPAMINE DETOX” - Hành trình 1 tuần trải nghiệm một cuộc sống tập trung, than thản, hạnh phúc hơn, không bị kích thích dopamine trong não bằng cách không dùng mạng xã hội, rượu bia thuốc lá, đồ ăn vặt, giải trí trên digital: games, netflix, âm nhạc…
    ==> Link video: https://youtu.be/bV_NdUZEmnE
    Mình cũng đang lập lại thử thách không dùng mạng xã hội trong 2 ngày nay. Đúng là cảm thấy đầu óc mình nhẹ nhàng và productive hơn

II- PHẦN LUYỆN TẬP KĨ NĂNG TRÌNH BÀY

"Kiến thức kĩ năng được tiếp thu tốt nhất thông qua việc thực hành"

• Thông qua chuẩn bị về phần trình bày này. Mình có cơ hội để nghiên cứu, từ đó có thể hệ thống hoá những kiên thức mình đã biết trước đó. Qua phần trình bày này, giúp mình luyện tập và cải thiện kĩ năng public speaking, biết thêm nhiều được kiến thức và thông tin thú vị
  • Sau phần trình bày của Nhu, chị Ý rất ấn tượng, vì biết thêm nhiều thông tin thú vị về ẩm thực, vì trước giờ lúc thưởng thức các món ngon, cũng chưa hiểu rõ về câu chuyện, cũng như những nguyên liệu…Sau đó chị cũng đưa ra một vài góp ý để phần trình bày của mình được tốt hơn

Về ẩm thực thế giới, chắc chắn sẽ mất rất nhiều năm để tìm hiểu chi tiết cũng như trải nghiệm, được nếm thử trực tiếp những món ăn ngon đặc trưng từng quốc gia. Chắc chắn, hi vọng có dịp offline, mình sẽ giới thiệu nhiều hơn và trải nghiệm trực tiếp cùng cả nhà nhé

Screen Shot 2021-09-12 at 7.37.45 PM
Ẩm thực thế giới được chia ra 4 khu vực chính, bao gồm các nước Châu Á, Ấn Độ, các nước Châu Mĩ Latin và các nước thuộc Đại Tây Dương

Ẩm thực Nhật Bản, nền ẩm thực cả mình và chị Ý rất thích. Bởi rất là healthy tốt cho sức khoẻ, cũng như tôn vinh nguồn nguyên liệu tươi ngon nhất

Bạn có biết là ở Nhật Bản, số lượng nhà hàng được sao Michelin danh giá nhiều nhất trên thế giới, hơn tất cả các nhà hàng ở các thành phố khác trên thế giới cộng lại?
Link cho bạn nào không biết nhà hàng Michelin là như thế nào nhé :smile:

III- TRAO ĐỔI CHO BỮA GẶP TIẾP THEO

• Sẽ không có gì thay đổi nếu không tiếp tục thực hành. Mình sẽ tiếp tục rèn luyện kĩ năng trình bày tiếp tục qua chủ đề "KIẾN TRÚC NỘI THẤT THẾ GIỚI"

• Sau đó, chị Ý cũng sẽ trình bày một session chủ đề về “LEADERSHIP”. Một chủ đề mình rất quan tâm, rất cần thiết cho việc promotion sắp tới của mình

Cảm ơn mọi người đã dành thời đọc bài recap này. Mọi người nhớ like, comment ý kiến để làm động lực cho mình tiếp tục chia sẻ nhiều hơn ở bài tiếp theo nhé! :relaxed:

3 Likes

Chị cũng là fan của ăn uống nè, hy vọng có dịp offline để chia sẻ nhiều hơn nha. Keep going em ơi :partying_face:

Mentoring #2: 27/10/2021
Buổi gặp tiếp theo #3: 20/11/2021

Xin chào cả nhà, lại là mình đây. Chắc hẳn những ngày “bình thường mới” mọi người đang rất phấn khởi, quay trở lại nhịp sống vốn đã quen của Sài Gòn

Mình và chị Ý cũng không ngoại lệ, cũng bận rộn với công việc và những bữa họp, nên cũng phải dời lại các buổi họp vài lần

I- 1 TIẾNG ĐỒNG HỒ-Chúng tôi đã nói những gì?

Nhu, what do you want to achieve in your life? Đó là câu hỏi đầu tiên chị hỏi mình, với rất nhiều năng lượng

Chính mình cũng hơi bất ngờ vài phút và quay lại với câu hỏi của chị Ý, mình đã liệt kê ra 10 điều mình muốn đạt trong cuộc sống: ( Sức khỏe, Gia Đình, Công Việc “ trở thành Marketing Director", Tình Yêu, ……) WOW, các bạn biết không chính mình cũng ngạc nhiên vì khi liệt kê ra những điều ước thì mình mới được cụ thể và cả những ước muốn từ lâu của mình bị bỏ quên vì những bận rộn của cuộc sống thường nhật.

Okay, Good to hear that Nhu, So Why do you want to become Marketing Director ? Lại 1 câu hỏi khiến mình phải giật mình nhìn lại bản thân vì mình ít khi tự hỏi tại sao? hoặc chưa tự đưa ra nhiều lý do chính đáng để nhất định mình phải đạt, nếu đạt được thì mình sẽ có được những điều gì?

Then Nhu, How to become Marketing Director?

Knowledge

Leadership

Publish speaking

So how do you improve your knowledge?

Hand on the job.

Observe

Reading

Searching

Learning from expert person

Open Minded

Study in school MBA

Movie

Travel

Trời ạ, Mình ước mình có nhiều hơn 1 giờ để có thể cùng chị viết ra chiếc plan cho chính bản thân mình, vậy nên mình tự hứa mình sẽ tự phát triển thêm Mind Mapping về My Personal Plan. Chưa bao giờ mình bị hỏi xoáy mà cảm thấy hào hứng trả lời như vậy.

Các bạn ạ, nếu các bạn hỏi mình bài học cho 1 giờ với chị mình rút ra là gì?

Bằng Câu hỏi giúp ta:

Hiểu được tình hình

Đề ra kế hoạch

Tập trung vào điều trọng tâm và thực hiện nó 1 cách nghiêm túc.

Các bạn có ai giống mình hiện tại không? Rất mong chờ đến #Session tiếp theo, để chị em mình cũng đào sâu những hành động chi tiết để đạt đến được mục tiêu
Chưa bao giờ mình thấy câu nói của Yogi Berra lại đúng đến như vậy
" If you don’t know where you are going, you’ll end up someplace else.” – Yogi Berra

2 Likes

HCM- UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2
Mentoring #3 : 26/11/2021
NEXT MENTORING: 17/12/2021

Xin chào cả nhà UAN. Rất vui khi tháng này được tiếp tục chia sẻ buổi recap giữa mình và Mentor Ms Ý. Mãi cho đến lần gặp session này, mình và chị cũng có cơ hội hẹn gặp nhau ăn tối tại một nhà hàng cũng rất nổi tiếng tại khu vực Thảo Điền, Quận 2, chuyên phục vụ các món ẩm thực truyền thống Ý là Pendolasco

Mở đầu buổi gặp, chị em cập nhât tình hình công việc, cuộc sống của tháng vừa rồi

Buổi nói chuyện tuy kèo dài hơn 2 tiếng, với những câu chuyện, ví dụ thực tế được chia sẻ từ chị Ý, nhưng Nhu xin rút gọn lại những ý chính như sau:

BE CONNECTED

Luôn trong tâm thế chủ động kết nối với những người xung quanh mình. Lấy ví dụ tình huống trong thang máy, trong những buổi networking, chỉ cần một một nụ cười, vài giới thiệu lẫn nhau. Ở cuộc sống, mối quan hệ là tất cả quan trọng nhất, có thể ngay ở thời điểm này chưa có thật sự ý nghĩa, nhưng sau này, có thể những mối quan hệ đấy mang rất nhiều ý nghĩa đối với mình

OBJECTIVE

Trong cuộc sống, làm gì cũng nghĩ đến mục đích mình là gì, chỉ tập trung vào mục đích, hoàn thành một cách thật xuất sắc

FOCUS

Khi thực hiện bất kì công việc nào cũng tập trung hoàn toàn 100% vào nó

Cảm ơn tất cả các bạn đã lắng nghe bài recap của mình. Chúc các bạn một ngày tràn đầy năng lượng tươi vui

1 Like

Mentoring #4 : 22/12/2021
NEXT MENTORING : 20/01/2022
Xin chào cả nhà, lại là Nhu đây

1. Update tình hình hai chị em
Cả hai chị em hẹn gặp nhau sau khi chị Ý đi công tác về lại SG, tại một nhà hàng chay rất ngon tại quận 1 (mình sẽ noted địa chỉ bên dưới để cả nhà trải nghiệm**). Cuối năm tuy nhiều việc và những cuộc họp nhiều hơn, nhưng lần gặp này cả hai chị em “tươi tắn” hơn so với những lần gặp trước
Và chị Ý vừa tháo niềng răng ( điều này mình không nhận ra khi vừa gặp chị :D)
Bữa gặp vào những ngày cuối năm nên cả hai cảm thấy thoải mái, theo hướng chia sẻ nhiều hơn
2. Định hình phong cách một người Sales thành công
Mình cũng có chia sẻ cũng hứng thú muốn thử sức ở mảng sales BĐS, Nội Thất. Bên cạnh chuyên ngành chính về Marketing. Chị Ý lại là rất mạnh và có kinh nghiệm nền tảng từ Sales, nên chị cũng chia sẻ mình rất nhiều câu chuyện là một người Sales tốt phải như thế nà. Khi mình là một người Sales giỏi thì sẽ rất có tiếng nói trong một tập thể, công ty
1. Quan sát
Để phân khúc khách hàng
2. Lắng nghe
Để thấu hiểu nhu cầu, mong muốn của khách hàng
3. Hành động có chiến lược
Để đạt được mục tiêu là chốt deal thành công
Recap của mình đến đây đã hết, cảm ơn mọi người đã dành thời gian xem qua
Không quên gửi lời chúc đến cả nhà có một mùa Giáng Sinh thật an lành và hạnh phúc nhé
**Nhà hàng chay Budda Chay 31 Đặng Tất, P. Tân Định, Quận 1

2 Likes

Hi @khacnhu128, bạn có thể chia sẻ thêm về Sales từ chị Như Ý được không? Mình rất thích các câu chuyện về nghề Sales. Thanks bạn nhé ^^.

Mentoring #5 : 25/1/2022
NEXT MENTORING : 19/02/2022
Xin chào cả nhà, rất vui khi được gặp lại mọi người
Ở lần gặp này hai chị em hẹn cùng nhau ăn trưa tại một nhà hàng ẩm thực Nhật ở phố Lê Thánh Tôn. Gặp nhau trong những ngày cuối năm Tết Nguyên Đán, buổi mentoring này chính xác là buổi trò chuyện, vì là thời điểm thích hợp để chia sẻ những mục tiêu, thành tựu trong năm vừa rồi đã đạt được, cũng như chia sẻ kế hoạch phát triển bản thân trong năm nay 2022
Mình hiện tại chưa có làm kế hoạch kế hoạch phát triển bản thân trong năm này, mình sẽ hoàn thành sớm và gửi chị Ý xem đóng góp ý kiến. Trong kế hoạch mình và chị Ý có dự định trong năm nay sẽ học bộ môn thể thao mới là Golf, hi vọng hai chị em có thể sắp xếp chị xem học cùng nhau
Tết Nhâm Dần đang cận kề, Nhu cũng chúc tất cả mọi người có một năm thật thành công, thịnh vượng và tràn ngập niềm vui và hạnh phúc

P/S:
_Trước buổi gặp vài ngày, mình có tham dự lần đầu tiên thử sức ở vòng loại một gameshow về nghề môi giới BĐS. Hi vọng mình sẽ có cơ hội vào vòng trong

_Chị em chụp ở nhà hàng KO 3 26/1 Lê Thánh Tôn Q1. Highly recommened mọi người đến thưởng thức ẩm thực chuẩn vị Nhật nhé!
z3148773869698_02d27c6dbc4545ec36eb1ee696702d04

1 Like

Sushi Ko này là quán ruột của chị luôn, ai mê ăn sashimi nhiều mà đỡ đau ví hơn Hokkaido thì nên ăn chỗ này :smiling_face_with_three_hearts: