[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2: Mentor Nghi Nghi - Mentee Kim Tốt

[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2

Mentor: Chị Nghi Nghi
Mentee: Kim Tốt
Ngày Warm-up: 22/08/2021

Cảm ơn chị Nghi Nghi đã cho em cơ hội làm Mentee của chị. Dù cả hai có trao đổi qua tin nhắn nhưng đây là hôm đầu tiên hai chị em nói chuyện trực tiếp. Lúc đầu, mình cứ sợ sẽ ngại ngùng rồi không biết nói gì nhưng hai chị em đã trao đổi khá nhiều chủ đề và cởi mở với nhau.

Goal: tìm hiểu nhau trước khi bắt đầu hành trình Mentoring 6 tháng
Approach: Free talk
Agenda:

• Phần 1: Trao đổi về goal, expectation của cả hai

• Phần 2: Chia sẻ về công việc của mình

• Thay đổi vị trí công việc
    • Công việc mong muốn trong tương lai
    • Content Writing
      Cả hai chị em đều đồng quan điểm: “Nội dung tốt phải khiến cuộc sống này đẹp hơn, làm người đọc muốn sống tích cực hơn”.
  • Phần 3: Chia sẻ về cá nhân

• Cây xanh
      Hai chị em đều thích ôm cây và cảm nhận được sự sống từ cây. Chị Nghi đặc biệt thích phủ xanh những “vùng đất cằn cỗi”.
    • Sách
      Chị Nghi có bật mí “7 thói quen của bạn trẻ thành đạt” là cuốn sách yêu thích của chị.
    • Work-life balance
      Đây là chủ đề mà cả hai chị em đều đang học cách cải thiện, chứ hiện tại cũng giằng qua kéo lại giữa cá nhân và công việc lắm.
    • Niềm tin vào bản thân & trạng thái dòng chảy
  • Phần 4: Thống nhất một số info chung

• Thời gian gặp nhau: sáng cuối tuần của giữa mỗi tháng.
    • Mình cần chuẩn bị agenda trước cho từng buổi gặp để cả hai sử dụng thời gian hiệu quả hơn.

Next Step:

• Buổi gặp tiếp theo: 12/09/2021 (Chủ nhật), 9h sáng.
  • Viết ra tất cả các băn khoăn, lo lắng, mong muốn của mình để buổi gặp tiếp theo cùng tìm cách giải quyết; và là cơ sở để sáu tháng sau review retro.
  • Thu thập các dữ liệu khi mình làm tại vị trí mới. Hai tháng sau tự review xem mình có phù hợp không và có làm tốt không.
  • Xác định mục tiêu cụ thể, TA, và expected output trong Content Writing mà mình hướng đến.
  • Rủ rê chị Nghi chụp hình chung ở buổi gặp tiếp theo.

Sau một tiếng, mình nhận ra hai chị em có nhiều điểm chung hơn mình nghĩ. Hi vọng hành trình sắp tới sẽ thật VUI.

Cảm ơn mọi người đã đọc recap của mình. Hẹn các bạn ở những recap thú vị sắp tới của mình nha.

6 Likes

#1st meeting: 12/09/2021
#2nd meeting: 17/10/2021

Hôm nay là buổi mentoring chính thức đầu tiên của chị em mình.

Để hành trình 6 tháng hiệu quả, mình nghĩ rằng phải “cân đo đong đếm”, định lượng và plan rõ ràng. Thế là mình tỉ mẩn chuẩn bị 1 plan cá nhân và các chủ đề cụ thể mình expect sẽ trao đổi. Plan này phức tạp và tốn nhiều thời gian.
Mình tưởng vậy là hay mà không ý thức rằng bản thân đang bị tác động ngoại cảnh, plan cũng quá chi tiết, đủ để (có lẽ) kiềm hãm sự linh hoạt và sáng tạo của mình. Thế giới đã đủ phức tạp rồi. Qua tay mình cái phức tạp thêm chút nữa, cộng thêm một muỗng lo lắng, một thìa mâu thuẫn… Mình làm chị Nghi lost luôn :)))))

Người chị thấy mình bối rối và gồng với công việc dữ nên pause mình lại bằng những cảm xúc, tiếng nói từ bên trong mình. Về việc, mình thấy mệt mệt khi phải coordination nhiều, mình đã thấy buồn như thế nào khi phần lớn thời gian làm việc của mình không tập trung vào Content Writing nữa. Mình có thực sự happy với vị trí công việc hiện tại không?

Sau trao đổi, chị giao cho mình một bài tập nhỏ (nhưng có võ):

Mô tả một ngày làm việc trong 2-3 năm tới của mình.

Hình dung ra một bức tranh mà mình muốn, công việc xử lý những vấn đề ntn, một ngày cụ thể ra làm sao… Có được đích đến rồi, tụi mình sẽ quay lại tìm “lời giải” cho “đáp án”. Mỗi bài toán luôn có nhiều cách giải.

Chị Nghi có bảo: “Em rất là sách vở đó” :)))). Đọc thì tốt, nhưng sách vở nhiều sẽ giết đi sự sáng tạo, mình nên mở lòng ra, phá cách hơn, sáng tạo hơn. Dám phá cách mới dám sáng tạo. Đương nhiên cần giới hạn, và không lố.

Mình suy nghĩ kỹ để chọn một lối đi là cần thiết. Tuy nhiên, mình phải nhớ và biết rằng mình có rất nhiều sự lựa chọn khác nữa. Không phải một ít, một vài, mà Rất Nhiều. Chỉ là lựa chọn nào phù hợp với kỹ năng, sự mạnh mẽ của mình nhất.

Mình còn phải dành rất nhiều thời gian để tìm cho mình một lối đi chuẩn xác nhất. Tuy nhiên, phải nhớ có rất nhiều cơ hội và để chuẩn bị những cơ hội đó thì cần invest cho bản thân phù hợp.

Chị Nghi có ví cứ coi cuộc đời như một campaign. Xác định mục tiêu, điều kiện đạt được rồi sau đó cứ trau dồi để chuẩn bị cho “thời điểm vàng” thôi. Cứ trang bị, cơ hội tới lúc nào không hay.

Chốt hạ, mới tý tuổi, nghĩ ít ít, đơn giản thôi :)))

4 Likes