[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2: Mentor Hạnh Lê - Mentee Dương Dương

[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2
Mentor: Hạnh Lê
Mentee: Dương Dương

Phần 1: Recap Matching Day
Mở màn bằng bức hình recap nhanh của mình trong buổi Matching day
z2702325190433_2bbcc8e5495c6cbe9b58005f844c8aa9

Phần 2: Warm-up có gì vui?
Trong 30p, 2 chị em đã cùng tìm hiểu 1 chút về nhau, cũng như set goal và trao đổi các cách thảo luận hợp lý

2.1 Thăm hỏi tìm hiểu

• Hai chị em giới thiệu bản thân
  • Mình rủ chị Hạnh chơi 1 chiếc game nhảm nhí tên là This or That do mình làm trên Canva :)))
    this or that

2.2 Trao đổi về các goals

• Hình thức nào là phù hợp và thoải mái cho từng người: training, coaching, consulting?
  • Mong muốn của mentor và mentee là gì?
  • Goal của mình là gì? cụ thể như thế nào?
  • Đối với 2 mục tiêu của mình là cải thiện chuyên môn về việc đo lường trong sáng tạo và nâng cao đội ngũ, vậy cụ thể sẽ là gì? Mình có dùng gì để định lượng? Survey chăng?

2.3 Next step

• Buổi gặp tiếp theo: Ngày 4/9/2021 (Thứ 7) 10h sáng
  • Mình sẽ chuẩn bị trước Goal theo nguyên tắc SMART, có thể là đề xuất trước outline cho 6 buổi
  • Chị Hạnh sẽ xem và trao đổi như vậy ok chưa, hay chúng mình cần thay đổi outline như nào?

Bonus thêm tấm hình lan tỏa năng lượng của 2 chị em mình hôm nay

Cảm ơn mọi người đã đọc recap đến đây, và chúc mọi người cuối tuần vui vẻ. Hãy đón chờ những recap thú vị tiếp theo của mình nhennn.

8 Likes
  • Mentoring #1: 10h thứ 7 ngày 04/09/2021
    Buổi gặp tiếp theo: 10h thứ 7 ngày 02/10/2021

Buổi 1 bắt đầu với việc hỏi thăm sức khỏe của 2 chị em, chị Hạnh mới tiêm mũi 2 xong nên đang hơi không khỏe, mình thì mới em điện thoại hư cảm ứng dịp giãn cách :))) Nhưng dăm ba trở ngại này không cản trở buổi 1 đầy năng lượng của chị em chúng tớ :)))

Mở đầu là phần trình diện Bài tập về nhà, mình đã planning goal cá nhân trong 6 tháng tới cho chị Hạnh bằng cả word và excel.

Chị Hạnh có nhận xét là phần plan của mình rất chi tiết, rất cụ thể :))) Làm hết xong có khi cũng giỏi rồi (mong là vậy). Mỗi khi học xong mình sẽ recap lại và kể cho chị Hạnh nghe.

Chị Hạnh cũng chỉ ra vài phần mình cần lưu ý:

• Trải dài việc học theo tháng để hiệu quả và tránh overload
  • Muốn đánh giá 1 vị trí thì cần biết về cả input và output:
    Nếu như output là kết quả công việc, có thể bị nhiễu bởi nhiều yếu tố bên ngoài thì input là đánh giá nhân viên dựa trên yêu cầu. Ở vị trí này cần những kỹ năng nào, trọng số của các kỹ năng.
  • Mình cần đặt nhiều câu hỏi để hiểu sâu hơn, ví dụ như việc mình chủ động đi hỏi định hướng công việc các bên, thì mục tiêu là gì? Vì sao mình cần làm việc này?

Ngoài ra 2 chị em cũng chốt được outline cho 6 buổi:

• Buổi 1: 2 chị em thống nhất các phần cho 6 buổi và những kỹ năng cần học hỏi
  • Buổi 2: Các cách đo lường sáng tạo nội dung
  • Buổi 3: Leadership
  • Buổi 4: Các cách mở rộng network, làm việc với các team khác
  • Buổi 5: Open discussion
  • Buổi 6: Review

Bài tập về nhà của mình:

1. So sánh Creative Director ở agency hoặc client để thấy được cơ hội nghề nghiệp
  2. Tìm hiểu Leadership bao gồm những phần nào?

2 chị em cũng trao đổi những vấn đề bên lề, về công ty, về cách làm việc giữa Content và Design. Cảm ơn chị Hạnh vì một buổi trao đổi rất bổ ích, hẹn gặp lại chị trong buổi tới.

3 Likes

Nhìn cái bảng Excel mà trầm cảm - Cảm thấy hổ thẹn quá nhiều.