[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2: Mentor Hạnh Lê - Mentee Dương Dương

[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2
Mentor: Hạnh Lê
Mentee: Dương Dương

Phần 1: Recap Matching Day
Mở màn bằng bức hình recap nhanh của mình trong buổi Matching day
z2702325190433_2bbcc8e5495c6cbe9b58005f844c8aa9

Phần 2: Warm-up có gì vui?
Trong 30p, 2 chị em đã cùng tìm hiểu 1 chút về nhau, cũng như set goal và trao đổi các cách thảo luận hợp lý

2.1 Thăm hỏi tìm hiểu

• Hai chị em giới thiệu bản thân
  • Mình rủ chị Hạnh chơi 1 chiếc game nhảm nhí tên là This or That do mình làm trên Canva :)))
    this or that

2.2 Trao đổi về các goals

• Hình thức nào là phù hợp và thoải mái cho từng người: training, coaching, consulting?
  • Mong muốn của mentor và mentee là gì?
  • Goal của mình là gì? cụ thể như thế nào?
  • Đối với 2 mục tiêu của mình là cải thiện chuyên môn về việc đo lường trong sáng tạo và nâng cao đội ngũ, vậy cụ thể sẽ là gì? Mình có dùng gì để định lượng? Survey chăng?

2.3 Next step

• Buổi gặp tiếp theo: Ngày 4/9/2021 (Thứ 7) 10h sáng
  • Mình sẽ chuẩn bị trước Goal theo nguyên tắc SMART, có thể là đề xuất trước outline cho 6 buổi
  • Chị Hạnh sẽ xem và trao đổi như vậy ok chưa, hay chúng mình cần thay đổi outline như nào?

Bonus thêm tấm hình lan tỏa năng lượng của 2 chị em mình hôm nay

Cảm ơn mọi người đã đọc recap đến đây, và chúc mọi người cuối tuần vui vẻ. Hãy đón chờ những recap thú vị tiếp theo của mình nhennn.

10 Likes
  • Mentoring #1: 10h thứ 7 ngày 04/09/2021
    Buổi gặp tiếp theo: 10h thứ 7 ngày 02/10/2021

Buổi 1 bắt đầu với việc hỏi thăm sức khỏe của 2 chị em, chị Hạnh mới tiêm mũi 2 xong nên đang hơi không khỏe, mình thì mới em điện thoại hư cảm ứng dịp giãn cách :))) Nhưng dăm ba trở ngại này không cản trở buổi 1 đầy năng lượng của chị em chúng tớ :)))

Mở đầu là phần trình diện Bài tập về nhà, mình đã planning goal cá nhân trong 6 tháng tới cho chị Hạnh bằng cả word và excel.

Chị Hạnh có nhận xét là phần plan của mình rất chi tiết, rất cụ thể :))) Làm hết xong có khi cũng giỏi rồi (mong là vậy). Mỗi khi học xong mình sẽ recap lại và kể cho chị Hạnh nghe.

Chị Hạnh cũng chỉ ra vài phần mình cần lưu ý:

• Trải dài việc học theo tháng để hiệu quả và tránh overload
  • Muốn đánh giá 1 vị trí thì cần biết về cả input và output:
    Nếu như output là kết quả công việc, có thể bị nhiễu bởi nhiều yếu tố bên ngoài thì input là đánh giá nhân viên dựa trên yêu cầu. Ở vị trí này cần những kỹ năng nào, trọng số của các kỹ năng.
  • Mình cần đặt nhiều câu hỏi để hiểu sâu hơn, ví dụ như việc mình chủ động đi hỏi định hướng công việc các bên, thì mục tiêu là gì? Vì sao mình cần làm việc này?

Ngoài ra 2 chị em cũng chốt được outline cho 6 buổi:

• Buổi 1: 2 chị em thống nhất các phần cho 6 buổi và những kỹ năng cần học hỏi
  • Buổi 2: Các cách đo lường sáng tạo nội dung
  • Buổi 3: Leadership
  • Buổi 4: Các cách mở rộng network, làm việc với các team khác
  • Buổi 5: Open discussion
  • Buổi 6: Review

Bài tập về nhà của mình:

1. So sánh Creative Director ở agency hoặc client để thấy được cơ hội nghề nghiệp
  2. Tìm hiểu Leadership bao gồm những phần nào?

2 chị em cũng trao đổi những vấn đề bên lề, về công ty, về cách làm việc giữa Content và Design. Cảm ơn chị Hạnh vì một buổi trao đổi rất bổ ích, hẹn gặp lại chị trong buổi tới.

6 Likes

Nhìn cái bảng Excel mà trầm cảm - Cảm thấy hổ thẹn quá nhiều.

mình list để quyết tâm trước đã nè :))) thực hiện và thực hiện hết là 1 chặng đường khác nữa

1 Like

Rồi làm được tới đâu rồi Dương. Có theo Deadline kịp không :smiley:

Dạ kịp deadline của tháng 9 rồi ạ :)))

2 Likes

lại khiêm tốn rồi huhuu

1 Like
  • Mentoring #2: 10h thứ 7 ngày 16/10/2021
    Buổi gặp tiếp theo: 10h thứ 7 ngày 13/11/2021

Buổi 2 bắt đầu bằng việc review bảng đánh giá objectives của mình. Trong tháng 9 mình đã hoàn thành khóa học Design thinking và chia sẻ cùng chị Hạnh những gì mình học được.

• Nhờ có khóa học này, mình hiểu hơn về sự linh hoạt cũng như tư duy phi tuyến tính khi tiến hành làm sản phẩm.
  • Đồng thời mình cũng biết thêm nhiều cách để làm mẫu thử hơn. Có nhiều dạng mẫu thử để áp dụng vào công việc hơn mình nghĩ.

Chị Hạnh cũng sharing cho mình về tư duy phi tuyến tính cũng là 1 tư duy quen thuộc luôn có trong các framework về quy trình mà chị biết.

Phần 2 là review bài tập về nhà của mình. Link canva ở đây
Mình đã tìm hiểu để thấy được cơ hội nghề nghiệp hiện tại, đồng thời cũng biết những người tiền bối có hướng đi giống mình để có thể follow. Ngoài ra 2 chị em cũng trao đổi về chủ đề của buổi 2: Leadership
Mình chia sẻ về những kiến thức về Leadership mình tìm được, chị Hạnh sharing về việc, đối với chị, Leadership sẽ gồm 3 thứ

• Mindset
  • Skillset
  • Toolset
    Và trong mindset, mình cũng cần xây dựng niềm tin vào bản thân với 3 điều
  • Hiểu giá trị cốt lõi mình muốn theo đuổi (nghe thì có vẻ đơn giản nhưng chị Hạnh chia sẻ chị cũng mất nhiều năm để hiểu được điều này)
  • Rèn luyện, học tập để tạo giá trị
  • Bước ra khỏi vùng an toàn. (nhưng đừng đi xa quá)

Chị Hạnh cũng sharing cho mình về khóa Leadership chị đã học. Link ở đây

Và để chốt lại cho bài học này, mình sẽ thử đọc cuốn

• Lãnh đạo 360 độ để hiểu hơn về các loại management (với nhân sự của mình, người đồng cấp và cả sếp của mình)
  • Tháng sau interpersonal của mình có thay đổi gì không
  • Tìm hiểu trước về chủ đề buổi 3: Các phương pháp đo lường sáng tạo nội dung trên platform công nghệ

Trong tháng vừa rồi, chị Hạnh và mình đều phải đối mặt với những khó khăn, nhưng tụi mình cũng đã vượt qua, chị Hạnh cũng chia sẻ cho mình nhiều cách nghĩ mà mình chưa nghĩ tới. Cảm ơn chị và hẹn gặp chị vào buổi mentoring tiếp theo.

4 Likes

Hay quá :clap: luôn follow topic này :star_struck:

258890384_187014140297626_7575414257061891109_n
Mentoring #3: 10h Chủ nhật ngày 21/11/2021
Buổi gặp tiếp theo: 10h Chủ nhật ngày 19/12/2021

Trong buổi gặp này mình và chị Hạnh đã cùng review lại những thay đổi của mình trong 1 tháng qua. Dạo này mình đã có nhiều tiến bộ hơn trong các kỹ năng quản lý team.

Chủ đề của buổi gặp là 2 chị em chia sẻ về cách đo lường sáng tạo trên nền tảng công nghệ. Một trong những điều cần chú ý nhất đó là việc cần xác định những metrics success của campaign, 1 việc tuy có vẻ dễ nhưng thường hay bị bỏ qua.

Một việc khác đó là nên áp dụng nhiều phương pháp test hơn cho campaign. Đây là một cái mà bên mình còn khá ít, và mình có thể cân nhắc để áp dụng. Vì thường bên mình sẽ dùng những bản survey để đánh giá khả năng yêu thích của user với concept tụi mình muốn áp dụng. Nhưng đúng là việc user trả lời và user phản ứng thật có thể rất khác nhau.
Mình sẽ thử áp dụng lời khuyên của chị Hạnh trong việc testing nhiều hơn. Và đặc biệt cách này còn phải thuyết phục nhiều bên stakeholder muốn thử nghiệm cùng team mình, vì sẽ cần involve nhiều bên.

Tháng sau tụi mình sẽ thảo luận về cách review/ feedback 1 cuộc họp/ 1 nhân sự. Cảm ơn chị Hạnh rất nhiều và hẹn gặp chị vào buổi tiếp theo ạ.

3 Likes

Mentoring #4: 8h thứ 3 ngày 28/12/2021
Buổi gặp tiếp theo: 10h thứ 7 22/1/2022

269869474_652932369223225_804913111130047504_n
Trong buổi gặp mặt này, 2 chị em review lại những bài học vừa qua, cũng như thảo luận thêm về cách feedback, review, nhận xét 1-1 cho mọi người.
Chị Hạnh chia sẻ với mình là feedback cũng như management, phải feedback 360 độ, gồm nhân viên của mình, người đồng cấp và cả sếp của mình. Và “Feedback là 1 món quà”. Đây là tâm thế quan trọng trong khi feedback. Feedback cũng cần 2 chiều, mình feedback và người kia feedback lại cho mình.
Điều quan trọng nhất của feedback chính là thật lòng mong muốn đối phương tốt hơn. Và sử dụng những kỹ thuật như: Nếu là hoàn cảnh rõ ràng và việc đó gây ảnh hưởng như thế nào.

Buổi sau tụi mình sẽ review lại sự thay đổi của cả 2 trong 1 năm qua. Cảm ơn chị Hạnh và hẹn gặp lại chị nhé.

3 Likes

• Mentoring #5: 14:30 ngày 29/1/2022
    Buổi gặp tiếp theo: chiều thứ 7 ngày 22/02/2022

Vậy là 1 năm sắp kết thúc rồi. Giờ là lúc nhìn lại, xem 1 năm đã qua. Mình và chị Hạnh quyết định buổi thứ 5 này sẽ là buổi review cả năm của 2 chị em và share plan 2022. Cũng như tất cả các buổi trước, mình cũng vẫn cần làm Bài tập về nhà trước buổi hẹn. Tèn ten, đây là phần mình đã làm.

Đầu tiên là mình share trước highlight của năm 2022, hóa ra năm rồi mình làm nhiều thứ hơn mình nghĩ

Với các phần plan cho 2022, mình sẽ đưa lên file excel xong để có thể follow và tracking dễ hơn.

Chị Hạnh cũng share các plan của chị trong năm 2022. Chưa gì chị Hạnh đã hoàn thành xong target mổ mắt rồi. Chúc mừng chị.

Buổi mentoring lần sau là buổi thứ 6, cũng là buổi đầu tiên chị Hạnh & mình gặp nhau ở ngoài và sẽ đi bắn cung. 5 tháng trôi qua thiệt nhanhhh. Chúc mọi người và gia đình có cái Tết hạnh phúc, vui vẻ nhen.

1 Like

• Mentoring #6: sáng chủ nhật ngày 20/2/2022
    Buổi mentoring cuối cùng trong chương trình

2 chị em chúng tớ đã kết thúc quá trình mentoring bằng việc đi bắn cung và ăn uống. Lần đầu tiên bắn cung của 2 chị em hơi đau tay nhưng cũng rất zui. Nếu các bạn cũng muốn thử môn thể thao mới này thì đến Cung văn hóa lao động 55b Nguyễn Thị Minh Khai - Galaxy Archery Club nhen các bạn. Giá mềm lắm nè, bắn 1 tiếng rưỡi cũng tầm 90k/ người thôi.

Vừa đi ăn vừa review lại 6 tháng qua, nhận ra mình đã học được rất nhiều.

• Thứ nhất là tư duy hiểu rõ vấn đề. Mình luôn phải hiểu rõ vì sao mình làm điều này? Ngay cả khi mình nhận được những lời chỉ dẫn cụ thể, mình cũng nên hiểu lời chỉ dẫn này để giúp ích gì. Và mình có cách nào khác của riêng mình không
  • Thứ 2: Management là 1 thứ rất rộng, và không phải bạn là quản lý bạn mới cần học về management. Ai cũng nên học cách manage bản thân, rồi mới nghĩ tới manage những người xung quanh. Trong công việc, management không chỉ áp dụng với nhân viên của mình, mà còn với những người đồng cấp hoặc cấp trên của mình.
  • Thứ 3: Feedback là 1 món quà. Hãy nghiêm túc và trân trọng mỗi lần bạn đưa hoặc nhận feedback. Đây là 1 tư duy tích cực mà mình rất muốn lan tỏa nó rộng rãi. Bởi vì xét cho cùng, chỉ có những người muốn bạn tiến bộ mới dành thời gian feedback cho bạn.
    Ngoài ra còn rất nhiều thứ nữa nhưng đây là 3 thứ quan trọng nhất mình nhận được trên hành trình này.

Mình rất biết ơn UAN đã tạo ra cơ hội này, cũng như bản thân mình đã mạnh dạn nắm bắt cơ hội này. Và hơn hết, cảm ơn chị Hạnh đã mang đến những tư duy mới mẻ đến cuộc đời mình.

Hành trình với chị Hạnh cũng như UAN chắc chắn chưa kết thúc, đây chỉ mới là bắt đầu. Cảm ơn mọi người đã đồng hành cùng mình trong suốt 6 tháng qua. Và mình hi vọng có nhiều cơ hội để gặp mọi người ở ngoài nhiều hơn. Giữ liên lạc nhé.
THANKS AND BEST REGARDS,
Dương Dương

2 Likes