[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2: Mentor Dương Rama - Mentee Mash Phạm

[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2
Mentor: Dương Rama
Mentee: Mash Phạm
Ngày Warm-up: 22/08/2021
Next Meeting: 12/09/2021

Đầu tiên vô topic làm quả ảnh trước cho thấy tình cảm 2 anh em bền lâu :grin:. Thật ra thì trước buổi warm-up thì anh Dương và Mash đã có 1 cuộc phone gần 2 tiếng đồng hồ. Và buổi warm up này chỉ kết thúc khi anh Dương đòi đi ăn cơm :rofl:. Sau đây là 1 vài điểm về cuộc warm up của chúng mình.

1/ TÍNH CÁCH

Không thể phủ nhận là chỉ nói chuyện qua phone nhưng em có thể cảm nhận được sự đồng cảm, cùng tiếng nói của anh và em. Cả 2 đều mang lại cho nhau cảm giác như là đã gặp nhau từ rất lâu và có thể share được những chuyện thầm kín từ sâu đáy lòng. Cuộc warm up thật sự cho em cảm giác nhiều hơn là 1 cuộc gặp gỡ của 2 người bạn có thể nói ra tất cả và đây chính là mối quan hệ mà em luôn tìm kiếm từ khi về Việt Nam. Tuy nhiên về tuổi đời của em còn rất non và xanh nên anh Dương sẽ là 1 bờ vai vững chắc cho em dựa vào và học hỏi thêm nhiều nữa.

Đối với em, một mối quan hệ chân thành sẽ đem lại hiệu quả cao nhất trong mentor-mentee relationship.

2/ TOPIC HIỆN TẠI SẼ DISCUSS

• Human resource
  • Finance/Accounting
  • Những vấn đề “nhạy cảm” về chính trị, kinh doanh, cuộc sống, gia đình
  • Quality control/Transparency/Scaling
  • Business strategy/Business model
  • Sale/Commission structure
  • Risk management
  • Investing
  • Sport
  • Lifestyle

Còn nhiều topic quá nhưng như em có nói ở trên là mentor muốn đi ăn cơm nên list này sẽ được update thêm trước buổi meeting đầu tiên.

3/ ĐIỀU BẤT NGỜ

Vì hiện tại góc nhìn và quy mô doanh nghiệp của 2 anh em khá tương đồng nhau, em và anh Dương mong muốn là trong 1 vài buổi meeting sẽ có sự xuất hiện của 1 vài khách mời khác để cùng học hỏi và được thẩm thấu tốt hơn. Mọi người nếu có bất kì suggestion nào thì hãy giới thiệu cho mình nhé.

Cảm ơn anh Dương và UAN rất nhiều, em không chắc là anh nói chuyện với em anh có vui giống em không nhưng em chắc rằng cả 2 anh em sẽ vui khi đội bóng của mình chiến thắng :smiley:

5 Likes

Wow, chúc mừng hai anh em có nhiều sở thích chung và kha khá topic để chia sẻ cùng nhau trên hành trình Mentoring sắp tới :boom:

1 Like

[HCM] UAN Mentoring 1 On 1 - Season 2
Mentor: Dương Rama
Mentee: Mash Pham
Mentoring #1: 12/09/2021
Buổi gặp tiếp theo #2: 12/10/2021

**

Khi điều hành công ty thì nên có định hướng rõ ràng, sản phẩm và dòng tiền tốt là yếu tố thu hút nhân sự cũng như giữ chân nhân sự giỏi. Ngoài ra leader và mission của doanh nghiệp cũng vô cùng quan trọng, con tàu không thuyền trưởng thì sẽ chìm như là titanic :)))

**

Screen Shot 2021-09-12 at 5.48.56 PM

Đầu tiên như mọi người có thấy thì lúc mà mình và anh Dương bắt đầu là khoảng 3g chiều và lúc kết thúc là khi mặt trời đã khuất núi :rofl: Đúng kiểu anh em chỉ kết thúc khi 1 trong 2 đã đói và chấp nhận buông tha cho nhau :hot_face: Trước khi đi qua những gì 2 anh em đã nói thì mình xin gói gọn toàn bộ cuộc nói chuyện bằng 1 từ là: THOẢI MÁI CHIA SẺ hoặc là CHIA SẺ THOẢI MÁI

Nhiều topic quá nên là mính sẽ cover những topic mà bản thân cảm thấy giá trị nhất.

INTRODUCTION

Trước khi vào chủ đề chính thì mình có nói với anh Dương là mình muốn treat anh Dương như là 1 khách hàng của xolve tức là sẽ brief qua AppRoi và xem cách a Dương suy nghĩ cũng như định hướng cho công ty như thế nào. Bản thân sẽ giúp mình học hỏi được từ góc nhìn cũng như là suy nghĩ của một người đầy kinh nghiệp xương máu.

• Khá bất ngờ là định hướng cho AppRoi là về tech company chứ không phải là 1 agency.

• Khi điều hành công ty thì nên có định hướng rõ ràng, sản phẩm và dòng tiền tốt là yếu tố thu hút nhân sự cũng như giữ chân nhân sự giỏi. Ngoài ra leader và mission của doanh nghiệp cũng vô cùng quan trọng, con tàu không thuyền trưởng thì sẽ chìm như là titanic :)))

• Làm bất cứ ngành nghề nào mà tồn tại được 10 năm thì chắc chắn là có chỗ đứng rồi đó, phải thật là lì đòn.

MAIN DISCUSSION

1. Quy Trình

• Finance/Legal: bắt buộc phải có và tuân thủ gắt gao

• Tất cả các quy trình khác có thể flexible và customized dựa trên trách nhiệm và công việc của mỗi bộ phận

• Càng nhiều automation càng tốt (report, presentation, etc…)

• Bản thân manager và leader sẽ là người tạo ra quy trình vì họ nắm rõ công việc nhất

• Luôn viết report với TA là CEO

2. Nhân Sự

• Khi có vợ con thì trách nhiệm và áp lực sẽ tăng cao, bớt rủi ro

• 1 vị trí nên có 2-3 sự lựa chọn tạo tính cạnh tranh cao

• Một leader giỏi là khi có thể train được cho 1 hoặc 2 người khác giỏi hơn mình để có thể take care được công việc của leader và sẵn sàng thay thế khi cần

• Share lợi nhuận cũng là 1 strategy khá hay

• Transparency là 1 văn hoá lúc nào cũng nên có

• Làm sao để replica nhân sự từ 1 team thành 2 team, từ 10 người thành 20 người

• Luôn tạo cơ hội để nhân viên phát triển bản thân, 1 tháng mà không có self-improving project là coi như fail

• Luôn đối xử tốt với nhân viên cho dù mình không đi tiếp với các bạn nữa vì sẽ có thể mình sẽ thấy bạn trở thành đối thủ hoặc partner của chính mình trong tương lai.

TAKEAWAY

1. Hãy làm marketing cho chính agency của mình, chú tâm vào content vì content là timeless
  2. Kiếm được nguồn nước cho công ty, khi có nguồn nước ổn định thì expand ra nguồn nước khác
  3. Cực kì khắt khe với các bạn nhân sự mà mình muốn đi đường dài
  4. Phải vẽ framework trước khi execute → giúp planning, thinking

Còn nhiều cái linh tinh khác về suy nghĩ, đời sống riêng tư mình xin giữ kín vì đó là bí mật của 2 anh em. Còn nhìu topic quá 6 tháng có cover kịp không đây nhưng chắc 6 năm thì anh em vẫn còn liên lạc nhỉ. Cứ cột mốc 10 năm mà tiến :rofl:

3 Likes

Thể nào hết 6 tháng cũng ra được 1 cái gì đó

1 Like

Đợi a Dương mở lối đi chung :stuck_out_tongue_closed_eyes:

Hay quá. Đúng là có dòng máu Quỷ trong người. :smiley:

1 Like

Rất là thích cái suy nghĩ của em!
“Trước khi vào chủ đề chính thì mình có nói với anh Dương là mình muốn treat anh Dương như là 1 khách hàng của xolve tức là sẽ brief qua AppRoi và xem cách a Dương suy nghĩ cũng như định hướng cho công ty như thế nào. Bản thân sẽ giúp mình học hỏi được từ góc nhìn cũng như là suy nghĩ của một người đầy kinh nghiệp xương máu.”

1 Like