[Cần tư vấn] Cách xử lý khi website bị chặn trên Facebook?

Chào mọi người,
Mình gặp một vấn đề sau trên Facebook muốn hỏi thăm bạn nào đã có kinh nghiệm xử lý.

Mình có build một website tự học tiếng Anh, lúc mới tạo thì share link trên Facebook hay qua Messenger vẫn ok. Nhưng sau đó vài ngày thì đột nhiên website của mình không chia sẻ được nữa và FB báo là vi phạm tiêu chuẩn cộng đồng:

“We can’t review this website because the content doesn’t meet our Community Standards. If you think this is a mistake, please let us know.”

Vi phạm này mình nghĩ do AI quét tự động content thì có một bài về expression “stab someone in their back” (đâm sau lưng ai đó) nên FB gán là nội dung bạo lực, do vậy nên mới tính là vi phạm.

Vấn đề là mình đã feedback qua form của FB khá nhiều lần (khoảng hơn chục lần) liên tục trong 3 tuần, cũng có nhờ bạn bè feedback giùm nhưng tới giờ không thấy FB hồi âm hay xử lý. FB Support chat thì bây giờ không public để chat.

Trường hợp này không biết có ai gặp chưa và nên xử lý như thế nào? Vì website nếu mất đường chia sẻ trên FB thì như xem như bị liệt vậy :’(

1 Like

Hi em,

Em có thể chia sẻ link bài viết bị vấn đề xem thử được ko? Tuy nhiên thời điểm này em đừng expect FB nó hỗ trợ hay giải quyết cho em vì:

• Nhân viên FB vẫn work from home
  • Nhân sự vẫn mỏng, chỉ tập trung hỗ trợ các account lớn, rất lớn
  • FB thường không review lại những thứ mà system bên đó đánh giá vi phạm vì có hàng trăm ngàn website kiểu như em bị dính hằng ngày. Chuyện sống chết website của em không phải việc của họ.

Những gì em có thể làm:

• Xóa bài viết kia hoặc thay đổi bỏ các từ khóa đó
  • Chưa chắc bài viết kia đã là nguyên nhân, có thể các thứ khác nữa (ví dụ copyrighted) - em share link thì mọi người xem qua và đưa ý kiến thêm
  • Review lại toàn bộ nội dung website
  • Dùng FB debugger quét thử Sharing Debugger - Facebook for Developers
  • Thay đổi domain mới nếu ko còn cách nào khác
  • Nếu không thay domain được thì maybe học cách sống không phụ thuộc FB trong một thời gian, đợi vài ba tháng coi nó có giải quyết ko

Đó là những gì anh có thể nghĩ ra

2 Likes

Em cám ơn phản hồi của anh Tú.

Em gửi anh link website của em: https://tuhoctienganhonline.com/
Lúc phát hiện website bị khóa (do em lập fanpage và paste link website lên không được), em cũng đoán do bị content ở bài viết kia và xóa ngay lúc đó.

Em cũng có thử dùng tính năng Debugger nhưng khi paste link vào thì FB đã báo website vi phạm tiêu chuẩn cộng đồng nên không review được.

Vụ thay domain thì em chỉ sợ vấn đề nằm ở content thì sẽ lại gặp lỗi tương tự, nhưng về content thì quả thực không xác định được vi phạm điểm gì trong Community Standards của FB vì content em thấy khá clean.

Anh check qua thì cũng ko thấy có vấn đề gì về content.

Anh nghĩ đây là case bị FB system mark và tạm thời không giải quyết được vì FB đang overloaded.

Nên anyway, tìm cách làm gì khác trong khi không có facebook thôi.

Hoặc mua 1 domain khác, migrate code và content qua. Thử index lại trên fb để check.

1 Like

Dạ em cám ơn anh :smiley:

Nếu bạn gửi các link mà Facebook không phản hồi thì inbox mình nhé
Mình có cung cấp dịch vụ mở websites bị Facebook chặn siêu nhanh

Nhận mở URL bị chặn trên Facebook 100% thành công
Chỉ cần gửi tên miền còn lại mình lo
từ 15 phút -> 5 ngày chia sẻ bình thường
xem chi tiết : https://imgur.com/a/Un6AviU
Zalo : 083.573.6789