Các chiến thuật SEO

Các chiến thuật SEO

Mình ko giỏi văn, cũng làm biếng viết dài. Nên mình sẽ viết ngắn gọn hết sức có thể. Tên chiến thuật do mình thấy thuận mồm thì tự đặt tên luôn.

CHIẾN THUẬT CONTENT

• Nhắm đến KW dài, ít cạnh tranh, lượng search thấp, mỗi tháng chỉ có 10-20 searches cũng chơi luôn.

• Tất nhiên vẫn gom những KW tương đồng thành 1 bài viết.

• On-page SEO = cực kỳ quan trọng

• Ko bỏ tiền mua backlink, viết xong share lên mxh: share lên group fb liên quan, board pinterest liên quan…

• Vẫn đi backlink, nhưng chỉ khi thỏa mãn cả 2 yếu tố: web có nội dung liên quan + free.

• Thường xuyên la liếm ở quora, pinterest, các group fb, twitter…liên quan. Gặp đúng chủ đề là nhào vô post link liền (tận dụng Google Alert). Dễ bị admin ban. Nếu ngành ko có ai quan tâm thì tự làm seeder luôn, khá là đa nhân cách.

• Phải viết rất nhiều, liên tục và phải chất lượng. Ai bàn đến khía cạnh nào mình cũng phải chìa ra được 1 bài viết liên quan, giải quyết vấn đề cho người ta.

• Điểm yếu: site lên chậm, ngoài ra khi viết được 1 thời gian thì cạn ý tưởng, tất cả KW đều đã có bài viết, lúc này ko viết theo KW nữa, mà sáng tạo ra nội dung để viết. Việc sáng tạo này rất khó, đòi hỏi writer phải giỏi, nếu thuê viết thì khá tốn tiền. Thuê rẻ quá thì bài viết như hạch => tăng bounce rate => web rớt hạng.

• Điểm mạnh: ko phụ thuộc vào backlink, ko còn lo việc mua link xong bị gỡ, bị set nofollow…; nội dung hữu ích, returning visitors khá nhiều; rank thường ổn định sau những lần Google đổi thuật toán; ngoài ra, sau 1 thời gian theo chiến thuật này mà thấy ko hiệu quả hoặc hiệu quả ko cao, thì vẫn có thể đổi sang chiến thuật backlink (tất nhiên lại tốn thêm mớ tiền).

• Chiến thuật content thì thằng viết bài là quan trọng nhất, kiếm được 1 thằng viết tốt + giá phải chăng = cưng như trứng mỏng. Tụi chuyên nghiệp nó bỏ tiền nuôi 1 đội content in-house luôn, chỉ để làm affiliate thôi đấy.

CHIẾN THUẬT BACKLINK

• Chắc ko ai lạ gì chiến thuật này

• Nhắm đến KW có lượng search cao, thông thường trên 1000 searches/tháng.

• Bỏ tiền ra mua link Guest Post khá nhiều.

• Điểm yếu: phụ thuộc vào backlink, phải thường xuyên check liên tục, coi nó có gỡ link của mình ko…nó gỡ thì mua link khác bù vào chứ chẳng kêu ai được.

• Điểm mạnh: site lên khá nhanh nếu chịu đấm tiền mua backlink chất lượng.

• Một biến tướng là trở thành chiến thuật spam link: xây link theo kiểu pyramid 3-4 tầng, dùng tools spam khá nhiệt, chơi luôn cả SAPE links. Google đổi thuật toán là xanh mặt mày. Sóng đến, sóng đi, tình chóng đến, và cũng chóng đi.

CHIẾN THUẬT TRAFFIC

• Viết content vừa phải, ko nhiều ko ít

• Ko đi backlink

• Web lên là nhờ kéo 1 lượng lớn traffic từ nguồn khác vào thẳng web mình. Ví dụ có 1 group fb đông đảo follower, post bài viết lên sẽ kéo traffic qua.

• Điều kiện để thành công là ngành có độ cạnh tranh trung bình trở xuống. Độ canh tranh khó = ko lên nổi luôn.

• Điểm yếu: phụ thuộc vào nguồn traffic, ví dụ fanpage FB mà bị report thì ăn đb, ăn c.

• Điểm mạnh: ko phụ thuộc vào Google, đổi thuật toán gì kệ mẹ nó, ko cần cưng nựng thằng writer, cũng ko cần canh chừng thằng bán link.

• Mình hoàn toàn ko hiểu được nguyên lý của chiến thuật này, chỉ biết rất nhiều người làm theo khá thành công. Google căn cứ vào gì để rank web này lên?

Lời kết

• Chuyện trộn lẫn các chiến thuật là bình thường. Thực tế đa số ít ai ngả theo 1 hướng nào, cứ bên này 1 chút bên kia 1 chút.

• Đối với ngành siêu cạnh tranh, thông thường họ kết hợp cả 3 chiến thuật này lại, hiệu quả hay ko thì tùy hỉ, nhưng trước mắt thấy tốn tiền 1 nùi.

• Mình chỉ là affiliate nhỏ, chưa SEO cho công ty bao giờ. Kinh nghiệm hạn hẹp, có gì các bác cứ góp ý

• Bác nào biết thêm chiến thuật gì thì kể ra cho anh em biết nhé, mình nghĩ là vẫn còn nữa.

• Còn cái chiến thuật traffic, bác nào từng gặp thì chia sẻ thêm, mình cũng đang tìm hiểu.
    Nguồn: https://bitly.com.vn/eI4TO
    Bạn nào thấy hay cho minh xin 1 tym chia sẻ nha.

2 Likes

Với 2 chiến thuật content và traffic thì em nghĩ share hay post thế nào để không bị pan và thu hút được nhiều người click thì cũng là một nghệ thuật. Anh có kinh nghiệm chia sẻ thêm phần này đi ạ!