Baemin ra mắt campaign mới “Phụ nữ nên yêu an toàn hay thú vị?

A vậy ạ, team in house cool ghê :3 Em cảm ơn anh nhaaa :3

1 Like

Với em thì campaign của Baemin nội dung thật sự gây ấn tượng ạ nhưng mà ngoài nội dung ra thì e thấy nhãn hàng chuyển qua quán ăn và món ngon chưa thật sự ấn tượng lắm giống như một kịch bản dài lê thê và khúc cuối chợt xảy ra một cú plot twist ngoài mong đợi ấy ạ. Em thích các hoạt động của Grab hơn ạ vì nó đánh đúng Insight của đa dạng TA hơn về nỗi lo cơm áo mà quên đi bữa cơm quan trọng nhường nào --> quảng cáo đánh nhiều vào điểm chạm của khách hàng hơn khiến họ thấy vui vẻ, hạnh phúc và gần gũi hơn ạ. Em cám ơn chia sẻ của anh ạ.

1 Like

Cố gắng lắm vẫn không thể cảm nhận được cái “yêu an toàn yêu thú vị” nó có liên quan, gắn kết gì với brand & product của Baemin. Câu chuyện thì lại dẫn người xem đi càng xa product value vì xem xong thấy có cảm hứng đi ăn tại nhà hàng hơn.

1 Like

@phanhai brand dna và brand value cua Beamin là gì ợ? nó hiện ở đâu trong clip này ợ. Hỏi thật lòng ợ :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts: :smiling_face_with_three_hearts:

1 Like

Clip này em nghĩ là tạo viral khá tốt cho Baemin về mặt Impression nhưng về story của Baemin muốn nói lên thì vẫn chưa thấy. Cả đoạn trigger sang Baemin khúc cuối. Nếu Baemin tăng về độ Awareness nói chung em nghĩ là thành công ạ. Vì Trấn Thành làm quá xuất sắc. Cũng như suggest lại cho các fan đang sử dụng Baemin các promotion đang có. Hồi trước em dùng GarbFood nhưng hiện tại chuyển sang Baemin khá nhiều và người ta nghĩ Baemin chỉ như những app khác không trụ được lâu nhưng hiện tại Baemin em thấy đang làm rất tốt nhiệm vụ của mình ạ.

1 Like

Không biết. Cưng. Trẻ. Khoẻ. Quán ngon quận mình.

Dạ đó là chiện khác anh ei, hẻm liên quan topic này. Mục tiêu khác nhau mà, mình đâu quy về hết một chiện được.

trấn thành - màu đẹp - yêu là phải ăn (ăn gi chưa biết)???

Em không thích cái nào hết tại em hông có yêu! Fail.
Mần cái em thấy ghét, k order, qua Now luôn!

2 Likes

Em xin trích dẫn đoạn nhận xét trên fb của anh Phượng Ngọc:
"Hôm nay bị clip này tấn công nhiều quá, như một thói quen, mình vào đọc comment trước. Thấy comment khen nhiều quá, mình tò mò bấm xem clip. Xem được nửa, mình khựng người cái. “Ủa?”. Ráng xem hết, đờ người tiếp. “Hở?”. Đọc lại đống comment, lấn cấn thật sự… “Là sao?”

Ráng đặt mình trong tâm thế của một người bình thường, mình xem lại lần nữa. Và ngồi ngẫm nghĩ. Insight này hay ko? Hay. Idea này thú vị không? Thú vị. Execution đỉnh không? Đỉnh. Nhưng… vẫn lấn cấn.

Thôi chắc vợ mình hay đặt đồ ăn. Vợ mình chắc là đối tượng mục tiêu của cái quảng cáo này. Cho vợ xem. Vợ xem được nửa, kêu dài quá, bảo lát xem tiếp được không. Mình động viên. Xem đi anh rửa bát cho. Vợ xem xong, mình hỏi:

• Em nhớ được gì?.
  • Thú vị và an toàn ạ.
  • Tại sao?
  • Vì 2 từ đó được nhắc lại nhiều.
  • Rồi, thế nhớ được cái gì nữa?
  • À thì cái gì mà đồ ăn quận mình ấy.
  • Vậy hả? Có gì nữa không?
  • “Nghĩ nghĩ một lúc” À…Beamin.

Trước đọc quyển “Quảng cáo không nói láo” của anh Hồ Công Hoài Phương, một trong những bài học thú vị nhất với mình là 3 chữ A B C - cách để đánh giá hiệu quả của một quảng cáo.

A - Attention: Quảng cáo này có gây chú ý hay không? Thì đây, chắc chắn là có rồi. Chủ đề tình yêu rất hợp thời (chình ình dòng -Phụ nữ nên yêu an toàn hay thú vị? Câu hỏi hút khách nghe hao hao như mục Tâm sự trên VnExpress vậy).
Rồi thêm anh Trấn Thành nữa này. Rồi vào xem thấy cảnh quay đẹp thế, art thế. Rất đáng để bị cuốn hút sau 3 giây đầu… Còn sau đó thì… chịu. Văn vở nhiều quá. Layer chồng layer. Quẹo qua quẹo lại. Bắt người ta phải dí theo nhiều. Mệt quá.

B - Branding: Xem quảng cáo này, bạn có nhớ gì về thương hiệu không? Thì thôi, câu chuyện bắt đầu tối màu rồi. Giống như câu trả lời của vợ mình ấy. Sau 3 lần hỏi mới thấy được cái tên Beamin xuất hiện.

Cá nhân mình nghĩ, liệu xem xong quảng cáo này, người ta có đặt Grab Food hay Now Delivery nhiều hơn không? (Clip khơi gợi nhu cầu đặt món thế mà)

C - Call to action: Quảng cáo này sẽ khiến người ta muốn hành động gì, hay thay đổi điều gì?. Mình thử nghĩ ngược ngược lại cái Brief. À chắc là có chiến dịch “Quán ngon quận mình” sắp ra, nên Communication Objective là promote cho chiến dịch này.

Nếu vậy thì công nhận là chịu khó thật. Xem hết 2 phút, dẫn dắt chán chê cuối cùng mới thấy cái dòng “Quán ngon quận mình” xuất hiện. Nhưng nếu chọn mục tiêu như vậy, thì hoàn toàn có thể làm đơn giản hơn, trực diện hơn, rẻ hơn cũng được mà.

Cá nhân mình nghĩ, khi Beamin chưa phải là người dẫn đầu hay là chiếm thị phần lớn, thì cứ lấy lợi ích lý tính (functional benefit) mà phang. Ưu đãi Khao 60% lấy ra mà nói cho to vào chứ. Ơ kìa. Nghe được giảm khủng vậy thì bà con chả quất thử ngay.

Rồi thông điệp “Quán ngon quận mình - vừa ngon lại vừa gần” cũng hay mà, dễ hiểu mà. Sao cứ phải lái qua tình yêu tình báo, triết lý sâu sắc chi cho xa xôi dài dòng vậy.

Tóm lại thì. Clip này hay không? Hay. Clip này hiệu quả không? Theo mình thì… tùy. Nếu là 1 cái clip social content thì ok. Còn nếu so với chi phí của 1 cái TVC, thì không."

3 Likes

Ngọc Phượng là anh @billybo ở trên đó hả :))

Hình như đúng rồi hay sao á anh. :smiley:

1 Like

Công nhận có ông Trấn Thành trigger ghê. Coi xong mình nghĩ giả bộ campaign này mà có chiếc bản đồ các quận TP HCM được thay thế bằng mấy món ăn iconic của từng quận, thiết kế theo một phong cách bắt mắt gì đó thì sao ha?

Không hiểu sao “Quán ngon quận mình” làm mình nghĩ tới việc Baemin là một hệ thống dữ liệu hơn là giao đồ ăn

2 Likes

Kệ em, em cứ xài Now :)))
Mấy campaign kiểu này chủ yếu the same identity thì hút thôi :))

1 Like

Brand Message và Sales Support của các bạn đây :smiley:

2 Likes

Hiện tại Baemin có làm gì thì em vẫn dùng Baemin vì ưu đãi khủng khiếp từ Freeship đến giảm 60% và đặc biệt là mã SÀNH ĂN SANG gần đây :sunny:. Còn về campaign này thì em đã xem trọn clip vì sự thu hút của Trấn Thành và cũng thích góc quay, nhưng độ ngon của món ăn hay thông điệp món ngon quận mình rồi link qua yêu cả 2 gì đó thì hông ngấm được mấy. Mà nói tóm lại là Baemin muốn truyền tải cái gì, xem xong mơ hồ lắm. Nghĩ lại cảm giác lúc xem Grab Đừng Bỏ Bữa thấy nó dễ hiểu xúc tích hơn nhiều. Coi xong thấy thương bác tài của Grab hơn, nên dù đôi lúc book bên Grab ko có mã Freeship, em vẫn chặc lưỡi: Thôi thì phải trả tiền cho platform người ta nuôi bác tài nữa chứ :))

2 Likes

haha ghê gớm thiệt chứ!